Jump to content

รูไฟ 12V ที่ไว้ชาร์ตแบตโทรศัพท์ใช้ไม่ได้ครับ เปลี่ยนมา 2 ครั้งแล้ว

Recommended Posts

ก่อนหน้านี้มันพังมาแล้วครับหนนึง ก็เข้าศูนย์เปลี่ยนฟิวส์ไปกลับมาใช้ได้ปกติ แต่ใช้ได้ไม่ถึงเดือนเลยใช้ไม่ได้อีกแล้ว มันจะเป็นจากอะไรได้มั่งอ่ะครับ หลายคนบอกให้เข้าศูนย์ แต่เนื่องจากผมไม่ค่อยมีเวลาเข้าศูนย์เท่าไหร่นัก มีใครพอทราบมั้ยครับผม

อีกอาการนึงก็คือปุ่มไฟขอทาง(สีแดงใหญ่) ถ้าไม่ได้ใช้เป็นเวลานานแล้วไปกดมันจะดีเลย์ครับ ประมาณ 5 วินาที ไม่น่าจะปกตินะครับเพราะถ้าปกติกดปุ๊ปไฟติดปัํปอยู่แล้ว ที่บอกอาการนี้เผื่อจะเกี่ยวกันครับ เห็นมันอยู่ใกล้ๆกัน 555

ของผมฟิวส์ขาด 2 ตัวแล้ว

ตัวแรก ของเดิมในกล่องฟิวส์ขาด เอาฟิวส์สำรองจากในห้องเครื่องมาเปลี่ยน

ตัวที่สอง ฟิวส์สำรองขาดอีก เข้าศูนย์ไปขอซื้อ ตัวละ 59 บาท ของไม่มี เลยขอถอดจากรถใหม่ ช่างไปค้นจากไหนไม่รู้ให้ฟรีมา 2 ตัว

ช่างบอกว่ามันขาดง่าย เสียบอุปกรณ์เข้าไป ถ้าโยกนิดเดียว ช็อตทันที

กลับไปที่ศุนย์เลยครับ ศูนย์น่าจะรับประกันงานซ่อมนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้แหละครับ เพราะซ่อมคราวก่อนช่างบอกอย่างดิบดีว่ารับประกันงานซ่อมที่ 6 เดือนหรือ 10,000 กิโล

แต่พอโทรไป ดันบอกว่าระบบไฟไม่รับประกัน งงครับท่าน

เพราะที่ไปซ่อมก็มีแค่เรืองนี้กับอีกเรื่องก็คือน็อตพุกยึดกันชน มันหายไปหลายอันเลยไปให้เค้าใส่เพิ่ม

แล้วตกลงที่บอกว่าประกันงานซ่อมคืออะไร ประกันน็อตพุกหรอ?

มันช๊อตกราวครับ ไม่มีอะไรหรอก แต่จากตรงไหน ต้องไล่ขั้วตรงตัวมันนั่นแหละครับ สายระหว่างทางไม่ได้ไปทำอะไรมัน ไม่ควรกระทบ

ถอดเป็นก้อไม่ยาก ถอดไม่เป็นงานจะงอกจากตรงอื่่นอีกนะ

เข้าศูนย์ให้เค้าไล่ใหม่คับ แล้วบอกว่า จะไม่รับผิดชอบก็ได้ แต่ต้องพิสูจน์มาว่า เสียเกิดจากการใช้งาน แค่นั้นพอ

ถ้าเค้าไล่ไปเจอว่าสายหรือขั้วช๊อต มันไม่ได้เกิดจากการใช้งานแน่นอน แล้วเค้าต้องรับผิดชอบเองคับ ลองดูคับ :)