Jump to content

ขอคำปรึกษา !! ด่วนครับ รถรอบตกวิ่งไม่ออกเลย ทำไงดีครับ

Recommended Posts

เหตุเกิดวันที่ 30/09/2012 ผมขับรถจากระยอง พอจะถึงบ้านช่วงถนนสาทร รถเกิดรอบตกฮวบเหมือนเราแตะเบรคอ่ะครับ ทีนี้ผมก็ลองจอดข้างถนน แล้วเร่งเครื่องดูประกฏว่าเร่งไม่ถึง 4000 รอบด้วยซ้ำเครื่องตัด!! ดับเฉยเลย ไฟเครื่องก็ปกติทุกๆอย่างครับ

อีกนิดเดียวก็จะถึงบ้านแล้ว เลยตัดสินใจวิ่งไปแค่ 15-20 กม/ชม รอบก็ตกๆขึ้นๆอ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ก็ไปถึงบ้านจนได้อย่างปลอดภัย

ก่อนหน้านั้นสัก 3-4 วัน เข้า 0 เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คสภาพตามปกติ

แต่อยากทราบจากผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ช่วยแนะนำทีครับ พรุ่งนี้จะเอาเข้า 0 ดีมั้ยอาการแบบนี้ หรือมีคำแนะนำอะไรบ้างครับพอเป็นแนวทาง

1.สาเหตุของการรอบตก แล้ววิ่งไม่ออกเกิดเพราะอะไร

2.มีใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

3.เครื่องจะพังมั้ยครับ กลัวจังเลย

**ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ต้น 081-4227945

อาจมีปัญหาเกียวกับระบบเครื่องยนต์ ผมว่าเข้าศูนย์เลย ให้เค้าใช้เครื่องมือตรวจเช็คดูระบบดีกว่า

ขอบคุณครับพี่. :mellow:

เช็ค นมค.ดูครับ ถ้ามี ก็เดาว่าอาจจะพวกเซ็นเซอร์รอบเดินเบาหรือเซ็นเซอร์ต่างๆสกปรกหรือเสียรึเปล่าครับ ไม่น่าร้ายแรงครับ

เข้าไปแจ้งอาการ เคลมศูนย์เดิมก่อนเลยคับ ให้เค้าไล่ดู

ถ้าเสียจากช่างสะเพร่าจะได้เคลมได้ เพราะศูนย์เค้ารับประกันทุกอย่างที่ทำ 3 เดือนมั้ง

ถ้าเซนเซอร์ malfunction หรือเสีย ก้อไม่แพงคับ ถ้าไปโดนที่ระบบจุดระเบิดเลย นี่มีหลายตัวแพงน่าห่วงคับ :)

เช็ค นมค.ดูครับ ถ้ามี ก็เดาว่าอาจจะพวกเซ็นเซอร์รอบเดินเบาหรือเซ็นเซอร์ต่างๆสกปรกหรือเสียรึเปล่าครับ ไม่น่าร้ายแรงครับ

ขอบคุณครับผม...

เข้าไปแจ้งอาการ เคลมศูนย์เดิมก่อนเลยคับ ให้เค้าไล่ดู

ถ้าเสียจากช่างสะเพร่าจะได้เคลมได้ เพราะศูนย์เค้ารับประกันทุกอย่างที่ทำ 3 เดือนมั้ง

ถ้าเซนเซอร์ malfunction หรือเสีย ก้อไม่แพงคับ ถ้าไปโดนที่ระบบจุดระเบิดเลย นี่มีหลายตัวแพงน่าห่วงคับ :)

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่

ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียหรือเปล่าครับ เหมือนแรงดันตก

โหพี่เป๊ะเลยครับ 0 ก็แจ้งผมมาแบบนี้แต่ว่าราคามันทำมาตั้ง 7000 บาท

ทางศูนย์แจ้งแบบนี้ครับพี่ เปลี่ยนปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง + เรกกูเลเตอร์ ราคา 7402 บาท รวมแวทแล้วครับ

**แต่ผมยังไม่ได้ทำครับ ผมไปทำอู่ออโต้เวย์ มาแล้วครับเปลี่ยนปั้มติ๊กอ่ะครับ เห็นพี่ก่ำเจ้าของร้านเขาบอกมาครับ..

ดีที่เจอสาเหตุ ครับ ^^

คันเก่าผมเคยเจอ อาการแบบนี้ แต่นั่นเลวร้าวกว่าเยอะ เหยียบ ปกติมาตลอด พอจะเร่งเครื่องให้เกิน 120 เอ๊ะ !! ไม่ขึ้นเลย แล้วก็ ตกหวบๆๆ ดับ - -*

เพราะ เครื่องหลวม เศร้าเลย ต้องโอเวอร์ฮอร์น์ เครื่องใหม่

แต่ดีแล้วครับ ถ้าเปลี่ยนแค่ เรกกูเรเตอร์แล้ว หาย ก็ Ok นะครับ ^^

ดีที่เจอสาเหตุ ครับ ^^

คันเก่าผมเคยเจอ อาการแบบนี้ แต่นั่นเลวร้าวกว่าเยอะ เหยียบ ปกติมาตลอด พอจะเร่งเครื่องให้เกิน 120 เอ๊ะ !! ไม่ขึ้นเลย แล้วก็ ตกหวบๆๆ ดับ - -*

เพราะ เครื่องหลวม เศร้าเลย ต้องโอเวอร์ฮอร์น์ เครื่องใหม่

แต่ดีแล้วครับ ถ้าเปลี่ยนแค่ เรกกูเรเตอร์แล้ว หาย ก็ Ok นะครับ ^^

ก็ดีน่ะครับพี่ แต่มันยังหลอนๆอยู่ อิอิอิ รึเราอาจจะคิดมากไปเองก็ได้ 555+++

น้องต้น รถ กลับมาโลดแล่นได้ยังครับผม

แล่นได้แล้วครับพี่บอล 185++ แล้ว เิอิ้ก เอิ้ก ยังไม่สุดน่ะนั่นแต่ไม่กล้าแล้วครับกลัว

ตกลงเปลี่ยนปั้มติ๊กแล้วจบใช่ไหมครับ

ใช่ครับพี่ ผมไปทำปั้มติ๊กมาที่อู่ เฮียก่ำ Autoway servise อิสรภาพ 39 ครับผม

โดนทีหนักเลยแฮะ

ผมปรึกษากับ เฮียก่ำ ซึ่งเป็นเจ้าของอู่รถอ่ะครับ เลยเปลี่ยนปั้มติ๊กไปแค่ตัวเดียวจบเลยครับตอนนี้ วิ่งได้ปกติแล้วครับ