Jump to content

ถามความรู้เรื่องท่อ civic fd หน่อยคับ

Recommended Posts

Mugen เป็นแบบไส้ย้อน ให้เสียงที่เงียบ แน่นครับ

HKS ตรงรุ่น FD1/FD2 จะมี 2 ตัวครับ

Legal เป็นท่อพักทรงรี ชนิดไส้ตรง วางทแยงกับตัวหม้อพักเพื่อรับกับแนวท่อตัวรถเดิม ให้เสียงที่เงียบเนื่องจากหม้อพักที่มีขนาดใหญ่กว่า Hi-Power สร้าง Back pressure(อั้น) กว่า Hi-Power เล็กน้อย

Hi-Power เป็นท่อพักทรงกลมขนาด 5" ไส้ตรง ขนาด 2" ให้เสียงแนวสปอร์ต โหด ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สำหรับ FD ถ้าไม่เปลียนพักกลางหรือเส้นกลางใหม่ ก็จะได้เสียงที่เงียบครับ เพราะกลางเดิมเก็บเสียงไว้เกือบหมดครับผม

เรื่องกำลังถ้าขับรอบต่ำๆเลี้ยงรอบ กำลังในรอบต้นก็จะมีหายไปบ้างครับ เพราะหม้อญี่ปุ่นแต่งส่วนใหญ่จะเน้นการระบายไอเสียที่รอบกลาง-ปลาย ถ้าขับสไตล์เล่นรอบหน่อย หรือเดินคันเร่งลึกก็ไม่มีปัญหาครับผม ขึ้นอยู่กับลักษณะการขับของแต่ละท่านครับ

ชัดเจนเลย

แล้วR18a ถ้าเดินท่อยิงตรง 2"+ปลายmonster Ti(ชอบปลายตัวนี้มว๊าก) จะโล่งไปไหมครับ

แล้วถ้าท่อเน้นเพิ่มแรง แต่ไม่เพิ่มเสียง มันมีอยู่บ้างไหมครับ

เอาแบบแม่ไม่ด่าอ่ะครับ

ท่อที่ขายในบอร์ด FD เรา แบบตรงรุ่นซึ่งมีอยู่หลายสำนัก ไม่ดังเป็นส่วนใหญ่ครับผม เพราะเครื่อง R18 มีการออกแบบเฮดเดอร์รวมเข้าไว้ในฝาสูบเลย รวมถึงลักษณะและตำแหน่งของแคตตาไลติกคอนเวอร์เตอร์ที่สามารถซับเสียงไว้ได้มากครับผม ^^

เกียร์ออโต้ ใส่ไส้ตรงได้ ใช่มั้ยครับ เคยแต่ใส่ ไส้เยื้อง, ไส้ย้อน หรือ ไส้วน มาตลอดๆ แต่ดูมันอืดๆ ไปนิ๊ดส์

ใส่ได้ครับ มีเพื่อนๆเราหลายท่านในบอร์ดนี้ก็ใส่อยู่ครับผม แต่ลักษณะการขับขี่จะต้องออกแนวกดลึกหน่อย ใช้กำลังในรอบกลาง-สูงเป็นหลักครับผม แต่ถ้าชอบชิวๆเลี้ยงรอบก็ไม่แนะนำครับผม ไส้เยื้องหรือย้อนจะให้กำลังในรอบต่ำที่ดีกว่า แต่ก็จะมาแพ้ไส้ตรงในรอบที่ไอเสียมีปริมาณมาก เพราะออกแบบมาให้ระบายไอเสียได้มากเป็นพิเศษในรอบสูงๆ

ช่วยแนะนำท่อที่เพิ่มแรงต้น+ตอนเร่งแซง สำหรับรถ Civic fd 1.8 เกียร์ออโต้หน่อยครับ

ขอแบบที่เสียงไม่รบกวนห้องโดยสารมากนะครับ

ลองดูข้อมูลที่ห้องซื้อขายได้เลยครับผม

สุดยอด ฟังแล้วกระจ่างเลยคับ ร้านอยู่ที่ไหนคับมีโอกาสอยากไปแวะที่ร้านดูคับ

บางบัวทองครับผม ^^

แล้วR18a ถ้าเดินท่อยิงตรง 2"+ปลายmonster Ti(ชอบปลายตัวนี้มว๊าก) จะโล่งไปไหมครับ

ไม่โล่งครับผม โดยส่วนตัวใช้ชุดนี้ประจำการอยู่ที่รถครับ

มาแชร์คับ

ผม mt ใส่ hipower อยู่ เสียงเงียบเลยฮะ(ตอนแรกนึกว่าจะดังเพราะทรงไฮเปอแบบนี้)

เพราะหูแค่ตอนเบิลเครื่องเนี่ยแหละ รู้สึกรอบไวพุ่งดีกว่าท่อเดิมเยอะพอควร กินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดเดียว แทบไม่รู้สึก

ค่าตัวก็พอประมาณ แพงคุนค่าทางใจ ผิดหวังอย่างเดียวคือเสียงมันเงียบไปหน่อย

คำตอบแบบเคลียร์เลยครับ

ผมว่าเจ้าของกระทู้ ลองแวะไปร้านท่อ Prodrager ของท่านนี้ดูครับ

อาจจะเลิกสนใจท่อญี่ปุ่นเลยครับ

ครับ + 1 ครับ มีให้เลือกหลายแบบ ครับ สวยๆทั้งนั้น

• 3 months later...

รู้แต่ว่า 2.0 ถ้าใส่ปลาย ไส้ตรง 2.2 นิ้ว วิ่งโอเคเลยครับ

มีท่อรุ่นไหน ค่ายไหนแนะนำมั้ยครับ ... เพราะเห็นส่วนใหญ่จะไส้ 2.0"

• 3 months later...

เคยใช้พักปลายงานร้านดังบ้านเรามา 2 ร้าน ยอมรับว่าสวยครับ

แต่ขายทิ้งหมดแล้ว ทุกวันนี้กลับมาใส่ standard รู้สึกแฮปปี้มากก