Jump to content

ล้อ 17" กับเบรค DC5

Recommended Posts

ใครใช้ปั๊ม DC5 จับคู่กับล้อ 17" บ้างครับ?

ล้อแท้ หรือก็อปได้หมด งานที่ไหนบอกด้วย

อยากทราบว่าใช้ล้อรุ่นไหน?

offset เท่าไหร่?

กว้างเท่าไหร่?

รอง spacer มั้ย? รองกี่มิล?

เปลี่ยนน็อตยาวรึเปล่า?

พอดีกำลังสนทนากับคนรู้จักน่ะครับว่า

ล้อแท้กับล้อก็อปค่าต่างๆ เช่น offset มันเพี้ยนกับของแท้มากมั้ย?

ที่มาก็คือมันเปลี่ยนเบรค แล้วแม็กเดิมมันเป็น RS 17" กว้าง 8 +38 งาน... พัทยา พอใส่แล้วมันติดปั๊ม ต้องเปลี่ยนน็อตยาวและรอง spacer อีก 10มม.( 5มม. x 2 ) ล้อพอดีกับขอบซุ้มล้อเลย ซึ่งพอเบรคแรงๆแล้วแอบสั่นหน่อยๆซึ่งมันก็หวั่นๆใจ

ก็เลยลองเอาล้อ CE28 แท้ ขนาดเดียวกับข้างบนใส่ ปรากฏว่าใส่ได้ ไม่ต้องทำอะไรซักอย่างเลย ต่างคนก็ต่างงง

คำถามต่อมาก็คือ

มันเป็นที่ล้อแท้กับก็อป?

หรือมันเป็นที่ยี่ห้อและรุ่นของล้อ ก้านยกไม่เท่ากัน?

สมมุติว่าถ้าสั่ง CE28 ก็อปงาน...พัทยา มาใส่ตามขนาดข้างบนจะผ่านเหมือนล้อแท้หรือไม่?

ขอบคุณครับ ผมงงกับคำถามตัวเองจริงๆ 555

มาขอรอฟังคำตอบด้วยคน เพราะล้อเดียวกับผมเลย งานร้านเดียวกัน กำลังอยากรู้เหมือนกันว่าใส่เบรคแล้วติดไหม ที่ CE28 ไม่ติดอาจจะเป็นที่ลายของก้านแม๊คหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าติด ติดตรงไหนอ่ะครับ

ดูจากทรงแล้วน่าจะเป็นที่ก้าน รึเปล่าครับ :0113:

เห็นพวกดีเซล ใส่ RS ก้านยก ล้นออกมา แล้วใส่คาลิปเปอ อันใหญ่เบ่อเร่อเลยย

ล้อที่ดี ควรบอกค่า offset ตรงมาตรฐานตามจริงครับ

บางครั้ง offset เท่ากัน แต่ลักษณะขอก้านไม่เหมือนกัน อาจจะติดที่ก้า้นก็ได้ครับ

ต้องดูหลายๆ ปัจจัยประกอบ

รู้ offset เอาไว้เพื่อใส่ล้อกับรถเราได้พอดี แต่ไม่ได้บอกว่าค่า offset นั้นจะใส่ เบรคได้พอดี

รวมไปถึงโครงสร้างล้อ ..บางรุ่นล้อ 18 แต่ใส่จานเบรคได้แค่ 330มม. เพราะท้องย้วย โดยที่ปกติจะใส่ได้ที่ 355มม.

มาขอรอฟังคำตอบด้วยคน เพราะล้อเดียวกับผมเลย งานร้านเดียวกัน กำลังอยากรู้เหมือนกันว่าใส่เบรคแล้วติดไหม ที่ CE28 ไม่ติดอาจจะเป็นที่ลายของก้านแม๊คหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าติด ติดตรงไหนอ่ะครับ

ติดตรงก้านที่ออกมาจากตรงกลางอ่ะครับ(เรียกไม่ถูกเหมือนกัน)

ดูจากทรงแล้วน่าจะเป็นที่ก้าน รึเปล่าครับ :0113:

เห็นพวกดีเซล ใส่ RS ก้านยก ล้นออกมา แล้วใส่คาลิปเปอ อันใหญ่เบ่อเร่อเลยย

พึ่งได้คำตอบมาครับ ก้านเต็มๆ

ล้อที่ดี ควรบอกค่า offset ตรงมาตรฐานตามจริงครับ

บางครั้ง offset เท่ากัน แต่ลักษณะขอก้านไม่เหมือนกัน อาจจะติดที่ก้า้นก็ได้ครับ

ต้องดูหลายๆ ปัจจัยประกอบ

รู้ offset เอาไว้เพื่อใส่ล้อกับรถเราได้พอดี แต่ไม่ได้บอกว่าค่า offset นั้นจะใส่ เบรคได้พอดี

รวมไปถึงโครงสร้างล้อ ..บางรุ่นล้อ 18 แต่ใส่จานเบรคได้แค่ 330มม. เพราะท้องย้วย โดยที่ปกติจะใส่ได้ที่ 355มม.

dimension ของ caliper และความหนาของตัว bell ของจาน ก็ยังเป็นตัวแปร

ที่อาจจะทำให้ใส่เบรค กับล้อนั้นๆ ไม่ได้ด้วยครับ

ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับพี่

ผมได้คำตอบละครับทุกท่าน เป็นที่ "ก้านล้อครับ" CE ก้านมันยกกว่า RS ในช่วงเริ่มจากตรงกลาง :o มันก็เลยไม่ติด

ขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจเข้ามากรุณาตอบครับ มีอะไรจะเอามาถามใหม่ 555 :D

• 2 weeks later...