Jump to content

ขับรถไม่เพียงระวังชนเขา แต่ต้องระวังเขาชนเราด้วย

Recommended Posts

เมื่อคืนเวลาประมาณ เกือบๆสองทุ่ม กำลังขับกลับบ้านตามปกติ เส้นรัชดา มุ่งหน้าไป รัชโยธิน

พอมาถึงจุดเกิดเหตุ บริเวณแยก โรบินสันรัชดา ก็วิ่งสองเลนซ้าย (ไฟเขียว)**ถ้าใครผ่านเส้นทางนั้นจะทราบว่า สองเลนซ้ายมันตรงตลอดเวลา**

ก็ขับมาปกติ ไม่ถึง 40 กม./ชม.ด้วยมั้ง เพราะ รถค่อนข้างเยอะ และแล้ว ทางขวาที่หลุดมาจากแยก ที่มาจากผังเมือง พุ่งมาทางขวาแบบไม่ชะลอ (มองกระจกข้างอยู่)

เพราะรถผมจะพ้นคันอยู่แล้ว แต่เวรเจ้ากรรม กระบะ D-MAX ไม่ชะลอเลยแหะ เลี้ยวดุ่มๆไม่ได้ดูเลนซ้ายเลย ก็เลยจูบท้ายผมเข้าให้ "โครม เบ่อเร่อ" - -*

เดินลงมาดูก็คิดว่าคงไม่โดนไรเยอะ พอเห็นรอย โหยxxxแสรดดด ตั้งแต่ซุ้มล้อเลย บุบเสียเหลี่ยมเลย กันชนเป็นรอยยาว

เงยหน้ามา เห็นคนขับฝ่ายโน้นไม่ลงจากรถเลย (หลังกระบะก็มีคนนั่ง เยอะ)เลยเดินไป ที่รถเขา แล้วถึงจะเดินลงมา ก็เลยบอกไปว่า "เฮ้ยพี่ขับรถประสาอะไร เลี้ยวไม่มองทางเอก(ทางตรง)เลย ผมก็หลบให้นิดนึงแล้วยังจะทิ่มมาอีก"

ตร.มาไวมาก ขี่มอร์ไซต์ มา

เปิดหมวกันน็อค ถามผมว่า

- ชนมั้ยน้อง ? - -*

ก็เลยบอกว่า

- อ้าว ถ้าไม่ชนผมจะจอดลงมาทำไม ?(แบบอารมณ์เสียนิดๆ)

ตร.หยิบ กระป๋องสี พ่นสีที่ถนน อย่างเร็วแล้วรีบ ให้เข้าข้างทาง ทั้งคู่

พอจอดหลบๆแล้วดู รอยแบบละเอียด โหว ขอบล้อ ขูดยาวเลย อะไรฟระ !! (แต่อารมณ์เย็นลงละ) เพราะรอประกัน(ของผมเอง ทิพยะ) มาช้ามาก - -*

พอจดป้ายทะเบียนคันนั้น หนักเลย xxxนั่น สวม ทะเบียนอีกตะหาก - -* อ้างบอกว่า แจ้งเปลี่ยนทะเบียนแล้วแต่ยังไม่ได้ไปเอา แต่มีใบสำหน้าทะเบียนที่บอกว่าเปลี่ยนแล้วนะ

แต่มีสำเนา แต่ทำไม่ถึงบอกว่ายังไม่ได้ไปเอาป้ายทะเบียน งง ??

จึงมาเป็นอุทาหรณ์ เตือนใจ ใช่ว่าเราระวังชนคนอื่นบนถนน แต่ไม่ควรลืมว่า ควรจะระวัง คนอื่นที่ขับแบบ ไม่ระวังคนอื่น มันจะชนเราด้วย

กับคนที่ขับรถ แล้วเวลา เลี้ยวมาจากแยก ก็ควรจะมองทางเอก ด้วยนะครับ จะเลี้ยวก็ควรมองซ้าย หรือ ขวา นิดนึง ใช่ว่า หลุดไฟเขียวมาแล้ว จะเลี้ยวพรวดพราดได้

สรุปเรื่องก็จบไปง่ายๆแต่โดยดี เพราะ ฝ่ายนั้นเขาก็รู้ตัวว่าผิด เลยไม่ต้องไปถึง โรงพักอะไร แต่เสียเวลาไป 2 ชม.

เสียหล่อเลยพี่ต้น วันก่อนผมรถสีขาวก็โดนมอไซด์เสียหลัก มาเบียดเข้าประตูฝั้งคนขับ บี้ตามไปแล้วไม่ทันจริงๆทะเบียนมันก็ไม่ติด

เสียหล่อเลยพี่ต้น วันก่อนผมรถสีขาวก็โดนมอไซด์เสียหลัก มาเบียดเข้าประตูฝั้งคนขับ บี้ตามไปแล้วไม่ทันจริงๆทะเบียนมันก็ไม่ติด

พี่ว่าของแมน น่า เซ็งกว่าอีก พวกไม่ติดป้าย+ขับหนี เนี่ย

โอ้..กลับมาหล่อเร็วๆนะครับพี่ต้น เราระวังคนอื่นไม่ระวังก็โดนเหมือนกันเนอะ

ถ้าผมไล่ทัน ผมชนมันให้คว่ำเลย xxxพวกหนีเนี่ย

กลับมาหล่อไวๆน่ะครับพี่

แล้วก็ตรงตามหัวข้อที่พี่ตั้งเลยครับ ขับรถเราระวังชนคนอื่น แต่คนอื่นมาชนเราก็มี

ต้องระวังทุกฝีเก้าเลยครับ

โอ้..กลับมาหล่อเร็วๆนะครับพี่ต้น เราระวังคนอื่นไม่ระวังก็โดนเหมือนกันเนอะ

ใช่ครับ บิ๊ก ต้องระวัง ขับเพลินไม่ได้เลย ^^

เจอแบบนี้เซ็งเลย

แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ เคลมทำกันชน TYPE R ไปเลยยยยครับ หุหุ

อยากเคลมเหมือนกัน นะครับ เบ้ แต่ไม่อยากเสียเงินอะสิ ช่วงนี้พึ่งโดนค่า รพ.ลูกไปเป็นหมื่นเลย ซวยซับซ้อน จริงๆ - -*

อย่างน้อยฝ่ายผิดรู้ตัวว่าผิด ก็ถือว่าจบลงด้วยดี (แต่แอบเซ็งรถเราบุบ)

ใช่ครับ เซ็งตรงที่บุบ ถ้าไม่โดนซุ้มล้อผมคงไม่ซีเรียส เพราะยังถอดกันชนและสเกิร์ตไปซ่อมอย่างเดียวได้ มีรถขับ แต่นี่คงต้องจอดซ่อมเลย - -*

กลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆนะพี่ต้น :D

ขอบคุณครับ แต่ถามอู่สีแล้ว รอเป็นอาทิตย์เลย หุหุ

เสียใจด้วยครับ เดี๋ยวก้หล่อกว่าเดิม แน่นอนครับ สู้ ๆ ครับ

ขอบคุณครับ ^^

กลับมาหล่อไวๆน่ะครับพี่

แล้วก็ตรงตามหัวข้อที่พี่ตั้งเลยครับ ขับรถเราระวังชนคนอื่น แต่คนอื่นมาชนเราก็มี

ต้องระวังทุกฝีเก้าเลยครับ

.ใช่ครับ อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้ ทุกเวลา แต่ถ้าทุกๆคนไม่ประมาท อุบัติเหตุ ก็คงไม่เกิด ครับ ^^

กลับมาหล่อไวไวครับ

ขอบคุณครับ ตั้ม

เอาใจช่วยครับ กลับมาหล่อไว้ๆนะครับ

ขอบคุณครับ คงได้แค่เท่าเดิมก่อน กลัวสีเพี้ยนสุดๆอ่ะ - -*

มายืนยัน ทิพยประกันภัย มาช้ามากครับ ตอนโดนชน ฝั่งนู้นเค้า คุยกับประกันเรียบร้อยและ ฝั่งเรายังไม่มาเลย

แต่ให้เงินเต็มดีนะ อิอิ :P

มายืนยัน ทิพยประกันภัย มาช้ามากครับ ตอนโดนชน ฝั่งนู้นเค้า คุยกับประกันเรียบร้อยและ ฝั่งเรายังไม่มาเลย

แต่ให้เงินเต็มดีนะ อิอิ :P

ใช่เลยน้อง โบส มาช้ามาก ประกันคู่กรณี (ธนชาติ) มาอย่างเร็ว ทิพยะ มาช้ากว่าเขาไป เกือบ ชม.แต่ได้ใบเคลมแบบ สลิป ด้วยอ่ะ พึ่งเคยได้ ^^

กลับมาหล่อไวไว นะพี่ต้น

ขอบคุณครับ สุ

กันชนหลัง หามือ 2 ในคลับผมว่าเยอะ (ผมเคยซื้อของพี่หนุ่ย พันเดียว ยังไม่ได้ไปเอาเลยยด้วย จะปีแระ)

ผมว่าซื้อเปลี่ยนดีกว่า ได้สีเดิมๆ (ประกันน่าจะ OK นะผมว่า)

ส่วนแก้มหลัง อันนั้นเจ็บปวดของจริง - -" คงต้องส่งทำสีกันไป

คล้ายๆกันเลยพี่ ปมเดียวนี้เบรกเเล้วต้องมองกระจกหลังทันทีเลยเป็นโรคจิตไปเลย เเวบว่างจะมีอะไรมาชาร์ฺดปาว :D

ใช่เลยน้อง โบส มาช้ามาก ประกันคู่กรณี (ธนชาติ) มาอย่างเร็ว ทิพยะ มาช้ากว่าเขาไป เกือบ ชม.แต่ได้ใบเคลมแบบ สลิป ด้วยอ่ะ พึ่งเคยได้ ^^

สลิปโบสโค่ดยาว เอาไปถ่ายเอกสารก็ลำบาก ต้องถ่ายเอียงๆ ฮ่าๆๆๆ

ขอให้กลับมาสวยเร็วๆนะครับ

โอว เจออย่างงี้เซ็งเป็ดเลยครับ ของผมก็เคยโดนคลายๆกันครับ

ขับมาขวาสุดถนนวันเวย์ช่องขวาสุดตรงได้และเลี้ยวขวาได้ส่วนเลนถัดไปทางซ้ายบังคับตรงหมด

พอมาถึงแยกBMWมาจากเลนซ้ายเลี้ยวขวาซะงั้นตู้มเต็มๆแถมลงมาบอกรีบเอาค่าเสียหายมาเลย2000งงเลยครับ

กันชนหลัง หามือ 2 ในคลับผมว่าเยอะ (ผมเคยซื้อของพี่หนุ่ย พันเดียว ยังไม่ได้ไปเอาเลยยด้วย จะปีแระ)

ผมว่าซื้อเปลี่ยนดีกว่า ได้สีเดิมๆ (ประกันน่าจะ OK นะผมว่า)

ส่วนแก้มหลัง อันนั้นเจ็บปวดของจริง - -" คงต้องส่งทำสีกันไป

ขอบคุณครับเบ้

ก็คือหาซื้อ กันชนมือสอง type r จ่ายเองใช่มั้ยอ่ะครับ แล้วค่อยเอาไปเคลม เข้าใจถูกมั้ย อ่ะ

ถ้าใช่เด๋วลองหาดู ขอบคุณครับ

โอว เจออย่างงี้เซ็งเป็ดเลยครับ ของผมก็เคยโดนคลายๆกันครับ

ขับมาขวาสุดถนนวันเวย์ช่องขวาสุดตรงได้และเลี้ยวขวาได้ส่วนเลนถัดไปทางซ้ายบังคับตรงหมด

พอมาถึงแยกBMWมาจากเลนซ้ายเลี้ยวขวาซะงั้นตู้มเต็มๆแถมลงมาบอกรีบเอาค่าเสียหายมาเลย2000งงเลยครับ

อีหรอบ นี้ก็เกินไป จนแล้วยังมีหน้าเรียกเงิน เป็นผม จะด่าให้ ทะเลาะก่อนประกันมาซะเลย

ขอบคุณครับเบ้

ก็คือหาซื้อ กันชนมือสอง type r จ่ายเองใช่มั้ยอ่ะครับ แล้วค่อยเอาไปเคลม เข้าใจถูกมั้ย อ่ะ

ถ้าใช่เด๋วลองหาดู ขอบคุณครับ

ตอนผมใช้คันเก่า NEW VIOS ก็โดนชนท้าย แต่ของผมยุบไปเลย (แถมตอนนั้นกำลังจะขายรถด้วย ซวยสาดดดด)

ผมก็ส่งซ่อมอู่ย์ประกันของผม แล้วผมก็หากันชนไปเอง (สำรองไปก่อน) แล้วให้ทางอู่ผมจัดการเรื่อง คชจ. กับประกันให้อะครับ