Jump to content

ปรึกษาเรื่องการใช้ยางที่ overspec ครับ

Recommended Posts

ปัจจุบันผมใช้ขอบ 17 / 7 จับคู่กับ RE002 215/45R17

เรื่องคือเกิดกิเลสอยากเปลี่ยนล้อ(อีกแล้ว) โดยตัวที่เล็งไว้คือ TE37SL Blackchrome

สิ่งที่ตามมาคือ ขอบ17ลายนี้มีแต่กว้าง 8" ซึ่งผมรู้สึกว่ามันกว้างไป แต่ใจชอบลายนี้มากๆ

ที่นี้ถ้าเอามาจับคู่กับยางเดิมมันสามารถใส่ได้ แต่...

ผมกังวลว่าการที่มันดึงหน้ายางจะมีผลทำให้ประสิทธิภาพของยางลดลงมากน้อยแค่ไหน ที่แน่ๆแข็งขึ้นแน่นอน

ครั้นจะเปลี่ยนไปใส่ 225/45 เจอราคายางเข้าไปลมแทบจับ แพงกว่าล้ออีก :0006:

เลยอยากขอแชร์ประสบการณ์จากเพื่อนๆทุกท่านที่เคยใช้ขอบ 17 แต่ดึงหน้ายางหน่อยครับ

รบกวนขอข้อมูลเป็น ขอบล้อ/หน้ากว้าง+ซีรีย์ยาง+ยี่ห้อ + ถ้ามีรูปประกอบได้จะขอบคุณมากๆเลยครับ ^^

เลือกไม่ลงระหว่าง สเปคที่ใช่ กับ ลายที่ชอบ :0027:

คำตอบเดียวของคุณหนุ่ยนี่ ผมว่าก๊อบLinkเก็บกันไปหลายคนเลยเลยเชื่อมะ 555 :D ผมก้อจัดไปละ

ตามไปดูที่พี่หนุ่ยให้ลิงค์มาเลยจัดเปรียบเทียบได้เป็นดังนี้ครับ

ในรูปเหมือนมันหลอกตาไงไม่รู้(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ) เพราะที่ผมใช้อยู่(ฝั่งซ้าย)ขอบยางกับแม็กมันจะพอดีกัน ขอบยางมันจะตรงไม่เอียงเลย ซึ่งเป้น spec ที่เหมาะสมที่สุดของ RE002 215/45 17 คือกว้าง 7

ที่นี่ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ด้านขวาเปลี่ยนหน้ากว้างขึ้นเป้น 8 มันจะดึงมากขึ้นซึ่งสามารถใส่ได้แน่นอน แต่ที่ไม่แน่ใจคือการยึดเกาะมันจะลดลงมั้ย แหะๆ

ใส่ยางเบอร์เดิมได้ครับ

อันนี้อดีตของผม ล้อกว้าง 8 ยาง 215

ขอบคุณครับ ถ้าดึงแค่นี้ก็โอครับ สงสัยได้เรื่องเสียตังอีกแล้วเรา - -*

รบกวนถามนิดนึงว่า TE37SL หนักวงประมาณกี่กิโลครับ

โดนมาเยอะ..เจ็บมาแยะ :lol:

ต้องขอบคุณพี่หนุ่ยที่ช่วยแชร์ข้อมูลดีๆด้วยครับ

ใส่ยางเดิมใด้เลยครับ ผมก็หน้ากว้าง8"เหมือนกัน

รัดด้วยยาง RE002 215/45R17 แทบไม่ดึงครับ เพราะมันเป็นยางแก้ม oversize

กว้าง 8" ชิวๆ อยู่ที่ออฟเซ็ทมากกว่าครับ

ถ้า +38 ใส่สปริงeibach คู่โช้คเดิม จะครูดมั้ยครับ ขับค่อนข้างเร็วไม่ค่อยจะเบาเวลาเจอเนินนะครับ

ถ้า +38 ใส่สปริงeibach คู่โช้คเดิม จะครูดมั้ยครับ ขับค่อนข้างเร็วไม่ค่อยจะเบาเวลาเจอเนินนะครับ

ถ้า RE002 พับซุ้มผ่านสะบายครับ

ผมก็ใช้เวปเดียวกับพี่หนุ่ยเลยยคับ

8 นิ้ว ใส่ 205 ก็ ดึงสวยนะคับ แต่ต้องเป็น ซีรีส์ 50

205/50/17 ของ Hank. V12 คับ