Jump to content

ยางแท่นเครื่อง part number ใหม่

Recommended Posts

รบกวนเพื่อนๆนิดนึงครับ ท่านใดใช้ยางแท่นเครื่องตัวใหม่อยู่ครับ ผมอยากทราบว่าความทนทานมันเป็นยังไง เห็นเพิ่งออกมาเลยอาจจะหาคนใช้นานๆยากหน่อยครับ ยังไงก็รบกวนด้วยครับ อยากรู้ว่ามันเจ๊งทุก 30,000 km เหมือนเดิมรึเปล่าน่ะครับ ผมจะได้เอาข้อมูลมาตัดสินใจระหว่างของแท้ศูนย์กับของแท้ข้างนอก เพราะถ้าศูนย์ไม่ได้รับประกัน ผมจะได้เลือกของข้างนอกแทน แต่ถ้ามีศูนย์ที่รับประกันอะไหล่ตัวนี้ (กรณีซื้อจากศูนย์) ผมจะได้เปลี่ยนของศูนย์

ปล. จากที่ผมใช้มา มันพังทุกประมาณ 30,000 - 40,000 km ครับ

ต้องรอนิดนึงนะครับ

ผมเองก็ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์นั้น

อาจจะมีหลายๆ ปัจจัยร่วมด้วยครับ ถนนที่ใช้ ลักษณะการขับขี่

แต่ได้ยินมาเยอะ.... แท่นเครื่องมันห่วยจริงๆ ...

ผมว่ากรณีเปลี่ยนกับศูนย์ ลองสอบถามโดยตรงกับ พนง. ท่านนั้นเลยว่ามีการรับประกันหรือไม่อย่างไร

แบบไหนไม่รับ ให้เค้าออกมาเป็ฯลายลักษณ์อักษรมาครับ ชัวร์ดี

เท่าที่รู้มานะคะ...โดยส่วนตัวเนี๊ยะเพื่อนที่เป็นช่างที่ฮอนด้าจะแนะนำให้

ตั้งวาล์วบ่อยหน่อย และล้างบ่าวาล์วถี่หน่อยคะ โดยส่วนตัวรถวิ่งมา

160,000 แล้วคะ ยังไม่มีปัญหาเรื่องยางรองแท่นเครื่องนะคะ

แวะมาฝากข้อมูลเล็กๆไว้ด้วยนะคะ

ยางรองแท่นเครื่อง Civic FD

เดิม 50820-SNB-J02 ราคาอยู่ที่ 2,932 บาท

ใหม่ 50820-SNL-T01 ราคาอยู่ที่ 3,145 บาท

ถามเพื่อนที่เป็นหัวหน้าใน 0...บอกมาว่าเป็นรุ่นใหม่ น่าจะแก้ไขปัญหาจากรุ่นเดิมที่เสีบบ่อย

แต่ก็ยังไม่มีสถิติ...คงต้องรองใช้ไปอีกสักระยะ...คล้ายๆของเดิม

รุ่นใหม่นี้ออกมาก่อนน้ำท่วมโรงงานฮอนด้าหรือเปล่าครับ ผมเปลี่ยนตัวที่สองมาช่วงนั้น ไม่ทันได้สังเกตพาร์ทนัมเบอร์ จะได้เก็บข้อมูลระยะทางใช้งานไว้

แต่แปลกจังของผม 36202 กม. ยังไม่พังเลย อยากให้พังภายในสิ้นเดือนนี้จังเลยจะได้เคลมที่เดียวเพราะจะ 3 ปี ละ 0 น่าจะให้เคลมนะ

ยางรองแท่นเครื่อง Civic FD

เดิม 50820-SNB-J02 ราคาอยู่ที่ 2,932 บาท

ใหม่ 50820-SNL-T01 ราคาอยู่ที่ 3,145 บาท

ถามเพื่อนที่เป็นหัวหน้าใน 0...บอกมาว่าเป็นรุ่นใหม่ น่าจะแก้ไขปัญหาจากรุ่นเดิมที่เสีบบ่อย

แต่ก็ยังไม่มีสถิติ...คงต้องรองใช้ไปอีกสักระยะ...คล้ายๆของเดิม

ตามนี้เลยคับ....โดนมาแล้วเมื่อเช้า แบบเก่ารู้สึกว่าไม่มีของแล้วนะคับ(ผมเบิกYSCวังหิน)

แต่ไม่รู้ว่าจะทนหรือป่าวเพิ่งเปลี่ยนเสดเมื่อกี้เอง....

นี่แหละปัญหาเลยครับ ตัวใหม่เพิ่งออกมา ตัวที่ผมใช้อยู่ก็เพิ่งเริ่มพัง สงสัยต้องรอดูไปซักระยะจนกว่าจะทนไม่ไหวล่ะมั๊งผม

รถหมดประกันแล้วน่ะครับ เลยคิดว่าถ้าต้องจ่ายเองแล้วมันต้องเอาชัวร์ๆหน่อย ขอบคุณครับ

ของผมโชคดีหน่อย 120000 โลละ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แต่เห็น พนง.ศูนย์บริการแจ้งมาล่าสุดว่า เริ่มสึกแล้ว

แต่ถ้าไม่มีอาการอะไร ก็ยังไม่เปลี่ยนดีกว่า อิอิ

เคยคุยกับช่างศูนย์เขาบอกว่า ปรับสูตรการผลิตยางขึ้นมาใหม่ให้แข็งแรงกว่าเดิม

ไม่รู้จริงหรือเปล่า

แต่แปลกจังของผม 36202 กม. ยังไม่พังเลย อยากให้พังภายในสิ้นเดือนนี้จังเลยจะได้เคลมที่เดียวเพราะจะ 3 ปี ละ 0 น่าจะให้เคลมนะ

ใช้รถน้อยมากเลยนะครับเนี่ย ^^

ของผม6 เดือน 30000 ^^"

เคยคุยกับช่างศูนย์เขาบอกว่า ปรับสูตรการผลิตยางขึ้นมาใหม่ให้แข็งแรงกว่าเดิม

ไม่รู้จริงหรือเปล่า

ต้องทดสอบดูยาวๆท่านใดที่เปลี่ยนไปแล้ว จดข้อมูลการใช้งานไว้ เพื่อจะได้ไว้เป็นข้อมูล ต่อๆ ไปให้เพื่อนๆ นะครับ

มาศูนย์ Honda กิจไพศาล แจ้งว่า ถ้ายางรองแท่นเครื่องไม่ทรุดจนติด ไม่ให้เครม

เซ็ง เสียเวลามาก แล้วตอนแรกบอกว่าได้

เท่าที่รู้มานะคะ...โดยส่วนตัวเนี๊ยะเพื่อนที่เป็นช่างที่ฮอนด้าจะแนะนำให้

ตั้งวาล์วบ่อยหน่อย และล้างบ่าวาล์วถี่หน่อยคะ โดยส่วนตัวรถวิ่งมา

160,000 แล้วคะ ยังไม่มีปัญหาเรื่องยางรองแท่นเครื่องนะคะ

แวะมาฝากข้อมูลเล็กๆไว้ด้วยนะคะ

ล้างบ่าวาวคืออะไรอะครับแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไรหรอ

ของผมออกรถรถ ตุลาปี 10 ตอนนี้ใช้มา63,xxx Km. ยังไม่มีอาการยางแท่นเครื่องทรุดเลยครับ ^^ ไม่รู้ว่าเป็นตัวใหม่หรือเปล่า

สงสัยตัว part ใหม่เบิกได้เลยหรอครับ และ รถปี 2011 ได้ part ใหม่มาเลยป่าวครับนี่

ของผมออกรถรถ ตุลาปี 10 ตอนนี้ใช้มา63,xxx Km. ยังไม่มีอาการยางแท่นเครื่องทรุดเลยครับ ^^ ไม่รู้ว่าเป็นตัวใหม่หรือเปล่า

ตอบรวมเลยแล้วกันครับ คิดว่าไม่ใช่ตัวใหม่ทั้งคู่ครับ เพราะเห็นมันเพิ่งเปลี่ยนมาสักเดือนสองเดือนนี้เอง

• 2 weeks later...

รถผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องที่ 90,000 โล ที่ศูนย์บอกว่าเป็น part number ใหม่ ตอนนี้เลยไมล์อยู่ที่ 107,000 โลแล้ว

อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะทนได้แค่ไหน แต่ตอนนี้ระยะห่างยางแท่นเครื่องยังปกติเท่าเดิมครับ

ของผมวิ่งมา 49000 กม. เพิ่มเปลี่ยนมาเมื่ออาทิตย์ครับ งงทำไมมันเสียเร็วจัง

• 2 weeks later...