Jump to content

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเครื่องเสียงหน่อยครับ

Recommended Posts

ถ้าอยากจะเปลี่ยนเครื่องเสียงรถเขาต้องคิดถึงประเด็นอะไรกันบ้างหรอครับ

และถ้ามีงบประมาณ15k จะพอไหมอะครับ

สิ่งที่ต้องการคืออะไรบ้างครับ

เช่น ต้องการเสียงที่มีมิติ, sound stage, Function, ความหลากหลาย, ฯลฯ

แนะนำให้หาสิ่งที่ตัวเองต้องการให้เจอก่อนครับ จากนั้นก้อหาข้อมูล ทดลองฟังจากรถจริง แล้วก้อค่อยหาร้านทำครับ

ต้องถามว่าจะเอาแบบไหนครับ ฟังนิ่มๆในรถ หรือชอบแบบเบสหนักๆ

ต้องถามว่าจะเอาแบบไหนครับ ฟังนิ่มๆในรถ หรือชอบแบบเบสหนักๆ

ชอบแบบเบสหนักๆครับ

ประเด็นที่ต้องคิดถึง

- แนวเพลงที่ฟัง

- ฟังในรถหรือชอบแบบฟังนอกรถด้วย

- งบประมาณที่มี

หากมีคำตอบครบแล้ว ลองหารถแนวที่ชอบฟังก่อน แล้วดูว่างบเราไหวไหม หากไม่ไหว ต้องลดตรงไหนออกไปแล้วแนวเสียงยังพอรับได้ครับ หรือรอเก็บเงินเพิ่มอีกนิด

ตอนนี้ใจเย็นๆ เงินยังอยู่ในกระเป๋าเราดีที่สุดครับ

• 2 weeks later...

พอจะมีเว็บไหนรวมข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องเสียงให้อ่านบ้างไหมอะครับ

อันที่จริงแล้วผมอยากรวมรวมข้อมูลเครื่องเสียงของปี 2010-2012 มาให้อ่านกันที่นี่อ่ะครับ

แต่ผมกลัวว่าชื่อผมมันจะขึ้นเย๊อะ อีกอ่ะซิครับ...พอชื่อผมขึ้นเย๊อะ เดี๋ยวหาว่าเป็นเจ้าถิ่นที่นี่อีก

เพราะฉนั้น ที่นี่ผมอาจจะเอาแบบถามมา ตอบไป

เหมือนพี่โก้จะเกร็งๆ น่ะครับ ตามสบายเลยครับ อันใหนคิดว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิก ได้ความรู้ได้ประโยชน์ ผมว่า มันเป็นเครดิตของพี่น่ะครับ จากประสบการณ์ของพี่ ที่เจอกรณีศึกษาต่างๆ นำมาถ่ายทอดให้สมาชิกได้ทราบ ผมว่ามันเป็นประโยชน์น่ะครับ คนเริ่มศึกษาจะได้ความรู้เป็นแนวทาง ครับ

ขอบคุณครับ :0114:

พอจะมีเว็บไหนรวมข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องเสียงให้อ่านบ้างไหมอะครับ

ไม่รู้ผิดกฎรึเปล่า...ก็ที่เวป FD ไงครับ เพียบเลย ;)

อันที่จริงแล้วผมอยากรวมรวมข้อมูลเครื่องเสียงของปี 2010-2012 มาให้อ่านกันที่นี่อ่ะครับ

แต่ผมกลัวว่าชื่อผมมันจะขึ้นเย๊อะ อีกอ่ะซิครับ...พอชื่อผมขึ้นเย๊อะ เดี๋ยวหาว่าเป็นเจ้าถิ่นที่นี่อีก

เพราะฉนั้น ที่นี่ผมอาจจะเอาแบบถามมา ตอบไป

พี่โก้จัดเลยครับ ผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่อยากให้พี่นำข้อมูลดีๆมาแนะนำนะครับ

ผมเองก็ไล่อ่านกระทู้ของพี่มาตลอด จากความรู้เรื่องเครื่องเสียงเป็นศูนย์ ตอนนี้เริ่มได้ทีละก้าวแล้วครับ

Front เดิม เปลี่ยนลำโพง+Power สักตัวน่าจะพอไหวนะครับ

ในงบที่กำหนด ผมก็เปลี่ยนแบบนี้ แต่ใช้ bass box แทน power ประหยัดพื้นที่ดี

บวกกับไม่ได้อะไรมาก ขอแค่ดีกว่าของเดิม

สิ่งที่ต้องการคืออะไรบ้างครับ

เช่น ต้องการเสียงที่มีมิติ, sound stage, Function, ความหลากหลาย, ฯลฯ

แนะนำให้หาสิ่งที่ตัวเองต้องการให้เจอก่อนครับ จากนั้นก้อหาข้อมูล ทดลองฟังจากรถจริง แล้วก้อค่อยหาร้านทำครับ

เน้นๆหนักๆ

Front เดิม เปลี่ยนลำโพง+Power สักตัวน่าจะพอไหวนะครับ

ในงบที่กำหนด ผมก็เปลี่ยนแบบนี้ แต่ใช้ bass box แทน power ประหยัดพื้นที่ดี

บวกกับไม่ได้อะไรมาก ขอแค่ดีกว่าของเดิม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เน้นๆหนักๆ

เน้นๆหนักๆ

เน้นฟังเพลงแบบไหน งบเท่าไหร่ ต้องการอะไรบ้าง