Jump to content

อยากจะถามเรื่อง Cut-Off ไฟหน้า Projector ครับ

Recommended Posts

พอดีผมไปติดตั้งไฟหน้า Projector มา Cut-Off ก็ตามรูปครับ

ทีนี้เวลาวิ่่งเข้าซอยแคบๆที่มีกำแพงซ้าย-ขวา

ผมสังเกตเห็นว่า Cut-Off ไฟด้านขวา slope จะค่อยๆต่ำลง ก็ปกติดี

แต่ด้านซ้าย slope จะขึ้นอ่ะครับ

เลยอยากถามว่า Cut-Off ด้านซ้ายเป็นแบบนี้ ปกติรึปล่าวครับ หรือควรจะปรับยังไงดีครับ

เท่าที่ผมได้ยินมานะครับเค้าว่า ด้านซ้ายเอาไว้ส่องไหล่ทางมันจะสูงกว่าด้านขวา (ซึ่งเป็นปกติ) ถ้าไม่แน่ใจก็รอคนอื่นมาตอบอีกก็ได้นะครับ :D

เท่าที่ผมได้ยินมานะครับเค้าว่า ด้านซ้ายเอาไว้ส่องไหล่ทางมันจะสูงกว่าด้านขวา (ซึ่งเป็นปกติ) ถ้าไม่แน่ใจก็รอคนอื่นมาตอบอีกก็ได้นะครับ :D

ด้านขวากดต่ำกว่าซ้ายเพื่อไม่ให้แยงตารถที่วิ่งสวนมาเปล่าครับ

ผมก็เคยได้ยินมาเช่่นนั้นครับ ร้านเค้าจะบอกว่า Projector เรา เหมาะสำหรับรถขับขวา หรือ ซ้าย ครับ เหตุผลก็น่าจะประมาณว่าไม่ให้แยงตาเพื่อนร่วมทางอะครับ

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้มาช่วยตอบครับ

ด้านขวากดต่ำกว่าซ้ายเพื่อไม่ให้แยงตารถที่วิ่งสวนมาเปล่าครับ

ผมก็เคยได้ยินมาเช่่นนั้นครับ ร้านเค้าจะบอกว่า Projector เรา เหมาะสำหรับรถขับขวา หรือ ซ้าย ครับ เหตุผลก็น่าจะประมาณว่าไม่ให้แยงตาเพื่อนร่วมทางอะครับ

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้มาช่วยตอบครับ

ครับ คือ ถ้าเป็นแนวที่ตั้งฉากกับไฟหน้า cut-off จะเป็นตามในรูป ซึ่งก็ปกติดี

แต่ที่ผมสงสัยคือแนวขนานกับไฟหน้า หรือแนวยาวเวลาส่องเข้าหากำแพงด้านข้า้งตอนเข้าซอยอ่ะครับ ด้านซ้ายมันจะเฉียงขึ้น

ซึ่งมันจะหมายความว่า เวลาผมวิ่งขวาสุด ไฟมันจะแยงตารถด้านหน้า ที่วิ่งเลนกลางหรือซ้ายสุดรึปล่าวครับ หรือว่าเป็นแบบนี้ก็ปกติแล้ว

เท่าที่หาข้อมูลน่าจะปกติครับ พอดีเห็นรูปจากพี่นนท์ธวัฒน์ที่ทำ oem projector อ่ะครับ :)

ผมว่าปกตินะครับ ถ้าข้างซ้ายปกติแล้วมันจะยกด้านมุมสูงกว่าเพื่อเอาไว้ส่องป้ายกับคนเดินข้างทาง ยิ่งโคม reflector จะเห็นชัด

ถ้าข้างซ้ายของคุณมันยกขึ้นจริง cut - off ด้านหน้ามันน่าจะต้องส่องขึ้นฟ้าแล้วเหมือนกันครับ แต่นี่มันขนานกันกับไฟข้างขวาเลย

ถ้าพี่จะหมายถึง ไฟด้านขวาขนานกับพื้น ส่วนไฟด้านซ้ายเฉียงนิดหน่อย...ผมว่าถ้าไม่เยอะพอรับได้ก็อาจเกิดจากตอนทำนะคับตอนติดกาวซิริโคนอาจจะเคลื่อนไปหน่อย ของผมทำกับพี่นนท์ก็เป็นคับ...แต่นิดหน่อยไม่สังเกตุไม่รู้คับ

ของ จขกท ตามรูปนั่นก้อปกติ ครับ Slope ขึ้นยังไงก้อไม่ถึงตาคนขับครับ

แต่ต้องดูมุมเงยด้วยคับ ถ้ายิ่งถอยยิ่งสูง อันนี้มีแยงตาในระยะ 50 เมตรกันทีเดียว

ตั้งระยะระนาบ สมมุติ ระยะที่ตั้งห่างจากกำแพง 7 เมตร จะไม่รู้มุมเงยส่วน เกิน 7 เมตรไปแล้ว ไฟจะเงยขึ้นแค่ใหน ดังนั้นลองดูระยะไกลด้วย ขอผมเจอปัญหาแบบนี้เลย ระยะ 7-10 เมตร คัทออฟ เปะ แต่เวลาขับ โดนสาดไฟสูงใส่บ่อย คงต้องปรับระยะกดมุมเงยใหม่ จริงอยุ่ระยะหวังผลเราพอใจ แต่กลับไปรบกวนสายตาเพื่อนร่วมทาง โดนสาดไฟใส่บ่อยๆ ก็แขยงครับ เอาแบบไม่รบกวนคนอื่นดีกว่า

ตั้งระยะระนาบ สมมุติ ระยะที่ตั้งห่างจากกำแพง 7 เมตร จะไม่รู้มุมเงยส่วน เกิน 7 เมตรไปแล้ว ไฟจะเงยขึ้นแค่ใหน ดังนั้นลองดูระยะไกลด้วย ขอผมเจอปัญหาแบบนี้เลย ระยะ 7-10 เมตร คัทออฟ เปะ แต่เวลาขับ โดนสาดไฟสูงใส่บ่อย คงต้องปรับระยะกดมุมเงยใหม่ จริงอยุ่ระยะหวังผลเราพอใจ แต่กลับไปรบกวนสายตาเพื่อนร่วมทาง โดนสาดไฟใส่บ่อยๆ ก็แขยงครับ เอาแบบไม่รบกวนคนอื่นดีกว่า

ประมาณนี้เลยครับ แต่ของผมไฟด้านขวามุมมันก้มลง เลยไม่แยงตารถที่สวนมา

ส่วนด้านซ้ายมุมมันยังเงยขึ้นนิดๆ ยิ่งไกลยิ่งเห็นชัดครับ

เดี๋ยวอาจจะต้องปรับอีกหน่อย

ขอบคุณทุกท่านครับ :)