Jump to content

สอบถามความคิดเหตุหน่อยครับ เรื่องโช๊คเดิมๆ

Recommended Posts

รถผมใส่โช๊คเดิมๆ แต่เป็นสปริงแต่ง TEIN S-Tech ถ้าขับคนเดียว หรือนั้งคู่ ไม่มีปัญหาครับ แต่บ้านผมมีสมาชิกเยอะ นั้งไม่ 4 ก็ 5 คน

ปัญหามีอยุ่ว่าท้ายมันห้อย ผมเลยไปให้พี่ใหม่ (พรเทพ) ใส่ลูกยางรองแก่นโช๊คมา ฟิวลิ่งดีขึ้นมากๆ อาการหายขาด ( แต่ท้ายจะดูสูงขึ้นมาจากปกตินิดนึง มองรู้เลย )

ใส่ได้ประมาณ 1 สัปดาห์เริ่มมีเสียง กุ๊กๆ ( เวลาตกหลุด ขึ้นลูกระนาด ) เอาเข้าไปให้พี่ใหม่ทำอีกรอบ หายดีเป็นปกติครับ

หลังจากวันนั้น จนวันนี้ เดือนกว่าๆ เกือบ 2 เดือน อาการเริ่้มเป็นอีกแล้ว ( กุ๊กๆ ) เฉพาะโช๊คหลังอย่างเดียว .....

คำถาม !!!!

1. ผมควรอัดน้ำมันไปเลยไหม อาการจะได้หายขาด ... ?

2. ถ้าเอาลูกยางออก รถผมนั้งได้ไม่เกิน 3 คน แบบนี้มันเป็นที่โช๊คอ่อนใช่ไหมครับ ... ?

3. ถ้าอัดน้ำมันแล้ว อายุการใช้งานจะนานขนาดไหน ... ?

4. อัดแค่หลังอย่างเดียว จะมีผลเสียอะไรต่อการขับขี่ไหม ... ?

5. ถ้าอักน้ำมันแล้ว ความแข็งตัวของโช๊คจะคงที่ ไม่ยวบลงเวลานั้งเยอะๆใช่ไหม ... ?

6. กระด้างมากไหม ... ?

7. ควรที่จะอัดทั้งหน้า และหลังพร้อมกันจำเป็นไหม ... ?

8. โช๊คผมไม่รั่วไม่ซึมไม่เคยมีปัญหา ถ้าไปอัดแบบนี้ถือว่าเป็นโช๊คชำรุดเลยใช่ไหม ... ?

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

สรุป ถ้าวินจะอัดน้ำมันใหม่

พี่ว่าขายโช็คเดิมกับสปริง S-tech+ตังค์อีกนิดจัดโช็ค type r

รึถ้าอยากเตี้ยเท่าเดิมเล่น KYB Lowfer ใส่กับสปริง S-tech เดิมดีก่า :)

สรุป ถ้าวินจะอัดน้ำมันใหม่

พี่ว่าขายโช็คเดิมกับสปริง S-tech+ตังค์อีกนิดจัดโช็ค type r

รึถ้าอยากเตี้ยเท่าเดิมเล่น KYB Lowfer ใส่กับสปริง S-tech เดิมดีก่า :)

โช๊ค TR มันเท่าไหร่พี่

แล้ว KYB Lowfer ราคามันแรงไหมอ่ะ น้องงบน้อย

ถ้าพี่ไม่ซีเรียส ก็อัดทั้ง 4 ต้น ครับ จะเอาหนืดขนาดไหน สั่งแกได้เลยย แต่ร้านพี่ใหม่ต้องไปก่อน 8 โมง ผมเคยไป 8โมงนิดๆ ยังได้คิม 3 เลย

ส่วนโช็ค type R ถ้าได้ใส่ มันจบจริงครับ ไม่ต้องทำช่วงล่างเพิ่มเลย

แต่....พี่ต้องลองนั่งดูก่อนครับ มันแข็งจริงๆนะครับ

โช๊ค TR มันเท่าไหร่พี่

แล้ว KYB Lowfer ราคามันแรงไหมอ่ะ น้องงบน้อย

TR แปลงแล้วสมัยนี้ 8-9 พันน่าจะซื้อได้ ส่วน KTB Lowfer คุณปุ้ย มีมือสอง หมื่นนิดๆ น่าคบน้อง เบิกใหม่ไม่ต่ำกว่า 3 หมื่น

ไม่ต้องมาเป็นกังวลคอย ปรับโน่นปรับนี่ พวก Cube ใส่กันเยอะ ทีแรกพี่จะเอาแต่พี่ใส่ AD08 มันโอเวอร์ไซ ติดอ่ะ

ถ้าพี่ไม่ซีเรียส ก็อัดทั้ง 4 ต้น ครับ จะเอาหนืดขนาดไหน สั่งแกได้เลยย แต่ร้านพี่ใหม่ต้องไปก่อน 8 โมง ผมเคยไป 8โมงนิดๆ ยังได้คิม 3 เลย

ส่วนโช็ค type R ถ้าได้ใส่ มันจบจริงครับ ไม่ต้องทำช่วงล่างเพิ่มเลย

แต่....พี่ต้องลองนั่งดูก่อนครับ มันแข็งจริงๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ กำลังดูอยู่ว่าจะยังไง

รถครอบครัวเหมือนกัน ;)

คนรักครอบครัว อิอิ

TR แปลงแล้วสมัยนี้ 8-9 พันน่าจะซื้อได้ ส่วน KTB Lowfer คุณปุ้ย มีมือสอง หมื่นนิดๆ น่าคบน้อง เบิกใหม่ไม่ต่ำกว่า 3 หมื่น

ไม่ต้องมาเป็นกังวลคอย ปรับโน่นปรับนี่ พวก Cube ใส่กันเยอะ ทีแรกพี่จะเอาแต่พี่ใส่ AD08 มันโอเวอร์ไซ ติดอ่ะ

เก็บข้อมูลลล

กูก็ไทอา จบๆเลย ทีเดียวอยู่

สัส นึกว่าจำกูไม่ได้

โช้คType R แข็งก็จริง แต่ไม่มากขนาดรับไม่ได้หรอก

นั่งรถไอ้ 1 จนชินละ ก็ไม่ได้แข็งจนเกินรับ

ความคิดส่วนตัวนะ

พี่ก้อเอาไปอัดน้ำมันมา 4ต้น 1800ได้มั้ง สปิงเขียวเหมือนกัน

แข็งกว่าเดิม หนึบกว่าเดิม ประหยัดกว่า 1800ทำสิบครั้งหมื่นแปด.......^^ ระยะยาวไม่รู้นะ

พี่ทำมาเดือนกว่าๆแล้ว ก้อโอเคร

โช้คType R แข็งก็จริง แต่ไม่มากขนาดรับไม่ได้หรอก

นั่งรถไอ้ 1 จนชินละ ก็ไม่ได้แข็งจนเกินรับ

ไม่เด้งมากไป สบายๆ

โช้คแข็งมากคนขับชอบแต่คนนั่งมีไส้เลื่อนนะครับ คนข้างๆผมบ่นประจำ ><"

อันนี้ก็ถูกต้อง

แวะมาเก็บข้อมูลครับ... ^____^

เป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆสมาชิกครับ

ความคิดส่วนตัวนะ

พี่ก้อเอาไปอัดน้ำมันมา 4ต้น 1800ได้มั้ง สปิงเขียวเหมือนกัน

แข็งกว่าเดิม หนึบกว่าเดิม ประหยัดกว่า 1800ทำสิบครั้งหมื่นแปด.......^^ ระยะยาวไม่รู้นะ

พี่ทำมาเดือนกว่าๆแล้ว ก้อโอเคร

วินได้โช๊คน้องในคลับมาพี่ น้องมันไปเปลี่ยนเป้นโช๊ค TR ของเก่าอันน้ำมันก็เลยเอามาให้่วิน 55+ ฟรีไป ตอนนี้ขับนั้ง 3 + บรรทุกของหนักสบายเลย

นึกว่าจะติดซะแล้ว แตุ่คงจะไปอันน้ำมันโช๊คหลังเพิ่ม ให้มันแข็งกว่าอีกนิด

อัดน้ำมัน ปีครึ่งก็ไม่ค่อยหนืดแล้วครับ ต้องไปอัดใหม่ 400xต้น

ผมไปอัดมาครั้งที่ 2 แล้วครับ

รอบแรกใช้ได้นานพอควรเลย ปีแปดเดือน

รอบสองผ่านมา6เดือนแล้ว ยังโอเคอยู่ครับ :D

อัดน้ำมัน ปีครึ่งก็ไม่ค่อยหนืดแล้วครับ ต้องไปอัดใหม่ 400x4ต้น เพราะผมงบน้อย

ผมไปอัดมาครั้งที่ 2 แล้วครับ

รอบแรกใช้ได้นานพอควรเลย ปีแปดเดือน

รอบสองผ่านมา6เดือนแล้ว ยังโอเคอยู่ครับ :D