Jump to content

Recommended Posts

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ขอบคุณที่เค้ามาอ่านนะครับบ แต่ก่อนอื่นขอบอกไว้ก่อนผมไม่ได้มีส่วนในส่วนเสียกับทางและไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว แค่อยากแชร์เป็นประสบการณ์ในการติดแก๊สนะครับ จึงไม่ขอรับผิดชอบใดทั้งสิ้นนะครับ คงเข้าใจ :wub: :wub: :wub: :wub:

ก่อนจะเลือก ER ผมลังเลระหว่าง AC กับ ER มากๆๆๆๆ ไม่รู้อะไรดี แต่สุดท้ายอะไรดนจิตดนใจให้ ER นะครับ

มันก็เหมือนเลือก รถ มันอยู่ที่ตัวคุณเองทั้งนั้น ที่เรื่องเป็นแค่ส่วนประกอบ แต่สำคัญอยู่ที่การดูแลและการติดตั้งนะครับ ผมจึงเลือกระบบที่ดีที่สุดให้กับรถของผม คือ ตัว OBD ครับ

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

มาเริ่มกันเลยนะครับ :P :P :P

วันที่ อังคาร ที่ 21 พย.55 เวลา 8.30

ผมก็ได้เดินทางมาที่ร้านที่ได้นัดหมายไว้นะครับ ทางร้านก็ตอนรับตามปกติ เอารถเตรียมขึ้นเขียง

ทางร้านก็ถามคำถามมาว่า "ติดถังแคมซูล หรือ โดนัท ครับ"

ใจผมลังเลมานานมาๆๆ แล้วว ว่าจะเอาอะไรดีวะ

ทางร้านได้บอกว่า ตัวนี้จะแถมถังโดนัท 43L เป็นของไทยนะครับ ส่วนแคปซูลก็ 58L (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)

ผมเลยยืนคิดสักพัก เอาหวะไหนๆ ก็ไหน เอาโดนัทละกันครับ แต่ขอเพิ่มขนาดถังเป็น 54L เอามาลองดูครับ ว่าวางได้ไหม

(จริงผมรู้อยู่แล้ว แต่อยากรู้ว่าช่างจะพูดว่าไง)

เค้าบอกได้ครับ จะให้ลองถังแคปซูลด้วยไหม จะได้ตัดสินใจถูก

ผมเลยบอกไม่เป็นไรเอาแค่ โดนัทพอครับบบ

รูปถังชัดๆ นะครับ ประกัน 10 ปี น่าจะเหมือนทุกๆที่

แต่มีรอยนิดหน่อย ผมเฉยๆ นะครับ พอไปลองยกดู โอ้แม่เจ้าหนักชิบ ไม่บุบ ก็โอเคครับ

พอเทียบเสร็จปุบ ก็ยกออก แล้วก็จะแบ่ง ช่าง 2คนทำด้านหน้า 1 คนทำด้านหลังครับ

รถผมโดนรุมโทรมทันที :0157:

:( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :(

เวลาถึงเบิกอุปกรณ์มาให้เห็น ก็มาถึงอย่างรวดเร็วหลังจากเตรียมการทุกอย่างเรียบร้อยครับบบบบบบ

ประกันเครื่องหมดทันที่เหมือนเห็นกล่องนี้ 5555555

มาแล้ววววว!!!!! ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

หลังจากนั้นเค้าก็บรรเลิงกันเลยครับ

สิ่งที่ผมคาดดดดไม่ถึงคืออ :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry:

มีแคมรี่ มาติดตอน ประมาน 9 โมงครับ เอาแล้วจะโดนเอาช่างไปช่วยรึป่าวหน่าาา เพราะก็หน้านี้มีช่างจะมาช่วยอีกคนเป็น 4 แต่เค้าไปทำรถแก๊สติดใต้ท้องก่อนครับบ

พี่แคมรี่จัด แคปซูลล!!! ( คิดในใจ ขอแอบดูหน่อยวะ รถแมร่งกว้างจริงๆ )

แต่พี่แคมรี่ติดรุ่น Fast ครับ

โอ๊ะๆๆ ห่านแล้วววว กูติดดีเกินไปรึป่าวว แต่ช่างแมร่ง เห็นช่างต่อสายแล้วเหนื่อยแทนครับบบบ

ตัวนี้เป็นหม้อต้มที่ ER เค้าภูมิใจหนักหนา ว่าเป็นลิขสิทธิ์ของเค้า จัดมาถ่ายรูปซะมีปัญหาไรจะไปปาหัวแมร่ง

:angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry:

ระหว่างดูหน้ารถ ผมได้ยินเสียง ปัง ปัง ปัง ปัง ปัง ปัง :0218:

พี่ช่างทุบที่เก็บล้ออะไหล่ครับ ผมเลยไปเหล่ดูครับบ

โดนเจาะเป็น รู ด้วยยย (ใครอ่านถึงตรงนี้ผมมีคำถามนะครับว่า ผมโดนทุบตรงไหน เพื่อจะปลอบใจตัวเองว่า คนอื่นก็ไม่เห็น 5555)

แต่ผมก็เฉยๆๆ นะครับ เพราะว่า ผลรับที่ออกมาก

ว่างไม่โยกเท่าก่อนหน้านี้ครับ เพราะถึงเพิ่มขนาดมา ก็เลยทำให้วางไม่พอดีครับ

ตอนแรกผมก็รอดูพี่เค้าจะใส่ที่กันกระแทกให้รึป่าว สุดท้าย ตัดเป็นชิ้นๆใส่ให้พอดีนะครับ แต่ผมดูแล้วก็โอเคนะครับ

โดนรุมโทรมครับบ มายึดถังโดนัทเข้ากับตัวรถครับ :P :P :P :P :P

หล่อรึป่าวครับบ :D :D :D :D :D :D

เตรียมเดินสายแก๊สด้านล่างครับ

:0113: :0113: :0113:

อาแป๊ะ แอบมาดูครับ รู้สึกเหมือนจะมาติดตัว อาเมร่า ครับ

หลังจากยกขึ้นด้วย ความอยากรู้ อยากเห็น มากๆๆ เพราะไม่เคยยยเลยที่จะได้ดูใต้ท้องน้อยรถตัวเองครับบบบ

เลยจัดไปปป

:angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry: :angry:

สิ่งที่ต้องเก็บเงินเปลี่ยนน!!!!!

รูปที่รุม 3 คน ผลมันออกมาเป็นเช่นนี้ เองครับ

เห็นถังนํ้ามันแล้วน่ากลัวกว่าถังแก๊สอีกครับ พี่เค้าก็ต่อไปเรื่อยๆๆ

ด้านหน้า

ผมรู้สึกด้านขวาามัน เตี้ยกว่าซ้ายอ่ะครับ ผมคิดไปเองมั้ง :( :( :( :(

พอเอาลงปุบ พี่แคมรี่ก็ขึ้นแทนปับครับบ

มีฝาปิดด้วยยยย ตอนแรกผมไม่รู้เห็นว่ากลัวน้ำเข้า พี่ช่างบอกห้ามปิดเด็ดขาด เพราะว่า เวลาแก๊สรั่วมันจะไปลงตํ่า ก็จะได้ไหลออก

ผมเลยจินตนาการตาม ถ้ากูปิด แมร่งท้ายรถมีแต่แก๊ส เปิดที่คงตายแน่นอน

ด้านหลังเสร็จครับ แถมถุงแต่ยางแมร่างโครตหนักเลยครับ 555

มาตอนด้านหน้าดีกว่าครับ

ตัว id ไม่ได้ถอดครับบ แต่เจาะ เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่ถกเถียงกันมากว่า เจาะถอด เจาะเลย ถอดๆๆ เจาะๆๆๆ ผมก็ช่างแมร่ง 5555 เหมือนไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกันอ่ะครับบ :P :P :P :P :P :P :P ผมไม่อยากซีเรียส ก็เอาแต่ช่างเถอะครับ เดี๋ยวซ่อมพี่ก็ต้องซ่อมให้ผม เพราะว่าร้านนี้รับซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง ของคาสตรอลครับเลย ช่างมัน

บ๊ะ

เรียบร้อยยย

ข้าวเช้า ข้าวเที่ยง ไม่กินแล้วครับ ยืนดูลูกรักจนลืมเวลา ลืมทุกอย่างเลยครับ ดีนะ เกือบจะลืมโทรบอกแฟนครับ 555555

มาถึงสวิสซ์ครับ ผมก็เห็นพี่ๆ หลายท่านติดก็ ยังหาจุดลงตัวไม่ได้เลยครับ

ผมเลยใส่ในช่องแมร่งเลย ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ตอนแรกพี่ช่างบอกอย่าเลยน้องเสียของ ผมเลยบอกว่า ไม่เสียหรอกพี่รถซื้อมาก็ต้องใช้เจาะนิดเจาะหน่อยมันไม่เป็นไรหรอก พวกที่ขับรถไปชนนู้นชนนี้ยังไม่คิดมากขนาดนี้เลยครับบ ชิวๆๆ

(ใจผมจะติด สวิสซ์แบบกดสตาร์ ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไรอ่ะครับ เลยให้ติดช่องนี้ไปก่อน :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: )

สุดท้ายพี่ช่างก็จูนเครื่อง

เสร็จเรียบร้อยตอน 14.20 น.

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ความพึงพอใจของร้าน ผมให้ 10/10 เพราะว่า เค้าไม่ยุ่งกับผมเลย ผมบอกขอยืนดูนะ ก็เดินไปเดินมาพยายามไม่ให้เกะกะไม่มีบ่นไม่อะไรเลย ทางรถพี่แคมรี่ปล่อยให้ช่างติดโดยไม่มาดู ผมเลยคิดว่าควรให้ 10 เพราะว่าผมทำตัวให้ดูจุกจิก แต่ช่างก็ไม่พูดอะไร ถามไรก็ตอบดีตามเข้าใจนะครับ ส่วน ผจก ก็มาเชิญให้ไปนั่งห้องรับกแขก ผมก็ไม่ไป เค้าก็ไม่ว่าอะไร ตามสบาย ผมเลย โอเคนะ

ส่วนเรื่องงาน ผมให้ 8.5/10 ครับ ที่ขาดไป 1.5 ก็น่าจะเป็นพวกเวลานั้งในรถไม่มีผ้ารอง มันจะทำให้คาบน้ำมันติดเบาะ ออกจากอู่ในรถจะมีแต่กินนํ้ามัน แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสเลยหักไปแค่นี้ครับ ส่วนเรื่องติดตั้งผมว่าก็โอเคนะครับ พันสายไฟ บัดกรีก็ โอเคครับบ

ส่วนเรื่องจูน ไม่รู้ว่าเป็น OBD รึป่าวนะครับ มันก็เหยียบปกติ มากๆๆ จนผมต้องหันไปมองว่ามันตัดยังวะ ตัดเป็น Gas สิจะลอง คิก ดาวนดู ก็ไม่ทันเท่านํ้ามัน แต่ก็ดีกว่า E20 ครับ :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

^__________________^ ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

ในช่องเก็บของ ผมติดทางด้านขวาอ่ะ เพราะว่า เวลาขับๆไป มันมองทางด้านซ้ายไม่ค่อยจะเห็น

ร้านแถวไหนอ่ะคับ เห็นว่าทำช่วงล่างด้วย

อ่านแล้วฮาครับ สนุกดี ขอให้มีความสุขกับแก้สน่ะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol: :D :D :D :D :D

ครับๆๆ เดี๋ยวทำงานก่อนจะมีความสุขในการแต่งรถมากกว่านี้อีกครับ

ขอบคุณคับ

ผมก้อว่าจะ ER นี่แหละ จนแล้วจนรอด :(

ไม่เป็นไรครับ แชร์กัน ผมก็ไปดูดความรู้จาก ห้อง DIY ของพี่อยู่บ่อยๆครับ

แต่นานๆ ที่จะแสดงตัว

ในช่องเก็บของ ผมติดทางด้านขวาอ่ะ เพราะว่า เวลาขับๆไป มันมองทางด้านซ้ายไม่ค่อยจะเห็น

ร้านแถวไหนอ่ะคับ เห็นว่าทำช่วงล่างด้วย

ผม PM บอกร้านไปนะครับบบ ตอนแรกเค้าไม่ยอมเจาะให้ แต่ผมยืนยันว่าจะเอาให้ได้ :lol: :lol:

ของผมติด engine start เลยเจาะตรงตัวอุดสวิทซ์ เนียนๆไปเลยครับ

ครับบบ เดี๋ยวกำลังคิดว่าเดือนหน้า อาจจะติดครับเลยให้เค้าเจาะด้านนั้นไว้ก่อนครับ

ครับบบ เดี๋ยวกำลังคิดว่าเดือนหน้า อาจจะติดครับเลยให้เค้าเจาะด้านนั้นไว้ก่อนครับ

ตอนติด Engine Start ต้องถอดช่องนั้นออกครับ

ร้านเริ่มผม จูนไม่ค่อยเนียนครับ เอาไปแก้ก็ไม่ได้เรื่อง ไปศึกษาจาก Youtube เดี๊ยวจะลองซื้อสายมาจูนเองดู แล้วจะมารีวิวนะครับ ^^

ยินดีด้วยครับ ของผม AC premium 300 ครับ ขับมันสุดๆครับ

รับรองได้ครับ ผมเข้ามาอ่านรีวิวจนจบเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ถังเหมือนกันเลยยย

กำลังหาพวกอยู่เลยครับบบบบ

อ่านแล้ว งง นิดหน่อย เพราะรูปกับที่เขียนบางจุดไม่ค่อยตรงกัน

ตรงไหนบ้างครับ เดี๋ยวผมอธิบายใหม่ครับ ตื่นเต้นๆๆๆ ตอนรีวิวครับ

ผมก็ใช้ ER OBD

ของมันแจ่ม มากครับบบ

:P:D :D :D :D :D:P

ขับขี่เป็นไงบ้างครับ มีปัญหาอะไรบ้างหรือป่าว

เริ่มมีปัญหาแล้วครับบบบบ ปวดหลัง :( :( :( :( :(

เมื่อวานไปเที่ยวคอนเสริต์ ที่ราชบุรี ครับ แล้วก็ไป ซานโต่ ริโน่ + สวิช ชิพ ฟาร์ม (ชะอำ)

อิอิ

ร้านเริ่มผม จูนไม่ค่อยเนียนครับ เอาไปแก้ก็ไม่ได้เรื่อง ไปศึกษาจาก Youtube เดี๊ยวจะลองซื้อสายมาจูนเองดู แล้วจะมารีวิวนะครับ ^^

ครับๆๆ มาโพสบอกด้วยนะครับบ ของผมเหมือนกินนํ้ามันนิดๆๆ

ยินดีด้วยครับ ของผม AC premium 300 ครับ ขับมันสุดๆครับ

รับรองได้ครับ ผมเข้ามาอ่านรีวิวจนจบเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ใช่ครับบบบบบ ตัวพรีเมี่ยม เป็นไงบ้างครับบบบบ ^^

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หลังจากใช้มา 1 สัปดาห์ โดยประมาณนะครับบบ

ผมไม่ได้วัด ตอนออกมานะครับ เพราะช่างเติมมา 200b ผมเลยรอให้หมดก่อน

พอหมด เสียงจะค่อนดังรู้เลยครับว่าหมด ^^

แต่ถังแรกที่ผมเติม 500 บาท ได้ประมาน 40 ลิตรอ่ะครับ

ไม่รู้ว่ามันแปลกรึป่าว เพราะผมถึง 54 ลิตร อ่ะครับ

ผมพอใจในระดับหนึ่งนะครับ เพราะว่า ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสปริง แล้วมันค่อนข้างโหลดลงมาสวยงาม โอเคครับ

ส่วนที่เติมไป 500 บาทผมวิ่ง 440 กิโลเมตร ในถึงแรกนะครับ

เหยียบกระจายครับ 130up ครับ

มีวิ่งทางยาว จากราชบุรี ไป ชะอำก็ กดประมาน 160 สบายๆๆ แต่โดนดุหน่อย แฟนบอกไม่ต้องรีบก็ได้ รู้แล้วว่าใช้ แก๊ส!!!

กำลังหาพวกอยู่เลยครับบบบบ

ตรงไหนบ้างครับ เดี๋ยวผมอธิบายใหม่ครับ ตื่นเต้นๆๆๆ ตอนรีวิวครับ

ของมันแจ่ม มากครับบบ

:P:D :D :D :D :D:P

เริ่มมีปัญหาแล้วครับบบบบ ปวดหลัง :( :( :( :( :(

เมื่อวานไปเที่ยวคอนเสริต์ ที่ราชบุรี ครับ แล้วก็ไป ซานโต่ ริโน่ + สวิช ชิพ ฟาร์ม (ชะอำ)

อิอิ

ครับๆๆ มาโพสบอกด้วยนะครับบ ของผมเหมือนกินนํ้ามันนิดๆๆ

ใช่ครับบบบบบ ตัวพรีเมี่ยม เป็นไงบ้างครับบบบบ ^^

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หลังจากใช้มา 1 สัปดาห์ โดยประมาณนะครับบบ

ผมไม่ได้วัด ตอนออกมานะครับ เพราะช่างเติมมา 200b ผมเลยรอให้หมดก่อน

พอหมด เสียงจะค่อนดังรู้เลยครับว่าหมด ^^

แต่ถังแรกที่ผมเติม 500 บาท ได้ประมาน 40 ลิตรอ่ะครับ

ไม่รู้ว่ามันแปลกรึป่าว เพราะผมถึง 54 ลิตร อ่ะครับ

ผมพอใจในระดับหนึ่งนะครับ เพราะว่า ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสปริง แล้วมันค่อนข้างโหลดลงมาสวยงาม โอเคครับ

ส่วนที่เติมไป 500 บาทผมวิ่ง 440 กิโลเมตร ในถึงแรกนะครับ

เหยียบกระจายครับ 130up ครับ

มีวิ่งทางยาว จากราชบุรี ไป ชะอำก็ กดประมาน 160 สบายๆๆ แต่โดนดุหน่อย แฟนบอกไม่ต้องรีบก็ได้ รู้แล้วว่าใช้ แก๊ส!!!

ผมถัง 58 ลิตร เคยเติมเต็มๆมากสุดได้แค่ 46 ลิตรเองครับ

ผมถัง 54lite เติมได้ 40Lite เต็มถังครับ

อัตราการกิน Gas เต็มถัง 40lite อยู่ที่ 430-450 เริ่มคงตัวแล้วครับ

วิ่งวงแหวน , วังน้อย - ท่าเรือ (กาญ) 120-150

ผมถัง 54lite เติมได้ 40Lite เต็มถังครับ

อัตราการกิน Gas เต็มถัง 40lite อยู่ที่ 430-450 เริ่มคงตัวแล้วครับ

วิ่งวงแหวน , วังน้อย - ท่าเรือ (กาญ) 120-150

พอกันครับบ ^^

แต่ตอนนี้ไฟเบรกมือหายย 555555

• 1 month later...

พี่ทำให้หนูมั่นใจติด  ER OBD ขึ้นเยอะเลยค่ะ

แต่ว่าเล็ง อาร์มี่แก๊ส ลาดปลาเค้าไว้  เพราะพี่ที่ทำงานไปติดมา  บอกว่าบริการดีอ่ะคะ

พี่ทำให้หนูมั่นใจติด  ER OBD ขึ้นเยอะเลยค่ะ

แต่ว่าเล็ง อาร์มี่แก๊ส ลาดปลาเค้าไว้  เพราะพี่ที่ทำงานไปติดมา  บอกว่าบริการดีอ่ะคะ

อยากเรียกพี่เลยครับ ผมพึ่ง 23 เองครับ

^^"  ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะครับบบบบบบ แชร์ๆ กัน

• 1 month later...