Jump to content

เช็ค 100,000 โล กับ ช่วงล่าง

Recommended Posts

กำลังจะไปเข้าศูนย์ ตามระยะ 100,000 โลครับ ก็คงจะเปลี่ยนทั่วไปตามที่ศูนย์แนะนำ แต่มีข้อสงสัยบางอย่างที่อยากขอคำแนะนำครับ

1. น้ำมันเครื่อง (เอาไปเอง) 0W-40 นี่มันยังไหวกับ 100,000 อยู่หรือป่าวครับ หรือต้องเปลี่ยนเป็นเบอร์อื่นแล้ว

2. หัวเทียน กับน้ำมันเกียร์ ใช้ของศูนย์น่าจะเพียงพอไหมครับ

3. ช่วงล่างต้องเช็คหรือเปลี่ยนอะไรบ้างหรือป่าวครับ จริงๆ ผมใช้โช๊คที่ค่อนข้างแข็งนิดหน่อย (Modulo) ยาง 215/45/17 ขับไปก็กระเด้งพอควร แล้วก็ตกหลุมบ้างพอควรเหมือนกัน ตอนนี้ขับซัก 150 บนทางด่วนบางนา รู้สึกแล้วเด้งมาก

ซึ่งถ้าเปลี่ยนพวกลูกหมาก บูท ลูกปืน หรือยางหุ้มเพลา จะช่วยยืดอายุการใช้งานช่วงล่างได้ไหมครับ

(ถ้าพวกนี้ไม่กี่ตังค์ (หลักพัน) ผมยินดีเปลี่ยนก่อนมันพังครับ) มีอู่ไหนแนะนำไหมครับ หรือเปลี่ยนศูนย์ราคาและฝีมือก็ไม่ต่าง

4. อยากรู้วิธีการตรวจเช็คโช๊คครับ ว่าเสียแล้วหรือยัง เพราะลองกดๆ ดูด้านหน้าซ้ายมันไม่ค่อยยุบเท่าไรแล้ว เทียบกับด้านหลังที่ยังเด้งอยู่เลย

5. ปัจจุบันใช้ ผ้าเบรค หน้า Akebono หลัง-ของเดิม ยังไม่เคยเปลี่ยน จานเบรค หน้า 320-e'spec หลัง-เดิม

ต้องดูแลเบรคอะไรบ้างไหมครับ อย่างน้ำมันเบรค ของศูนย์โอไหม

แล้วกะว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคยกชุดไปเลย

กำลังดูๆ อยู่ว่า จะใช้ Akebono เหมือนเดิมดี หรือว่า จะไปใช้ N-soprt 500 หรือ Mu-spec ก็พอ

จริงๆ ไม่ได้ขับเร็วมาก (คันหน้าเท่าไรก็ประมาณนั้น) - มุดไม่เป็น อยู่ในเมืองซะส่วนใหญ่

ส่วนทางด่วนกับต่างจังหวัด ถ้าโล่งๆ ก็ 140-160 ครับ

อ่อ เดี๋ยวคงเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องอีกตัวครับ (แสนโล ใช้ไป 4 ตัว)

ขอบคุณมากครับ

1. รถผม 140,000 กม. แล้ว ยังใช้ เกรด 30 อยู่เลยครับ ถ้าไม่ได้ใช้รอบจัดๆ เน้นลื่นๆ ไว้ก่อนดีกว่าครับ

2. หัวเทียนเบอร์ 6 อิริเดียม ซื้อข้างนอกถูกกว่า แต่ถ้าไม่มีเวลาจัดของ 0 ไปก็โอเคครับ ใช้ นมก. 0 ดีอยู่แล้วครับ (ลืมถาม เกียร์ไรครับ)

อยากใช้ของดี ราคาแพง แนะนำ Omega oil http://www.youtube.com/watch?v=ipoYmAHsQy0

3. ช่วงล่างก็ดูบุชยาง ลูกหมากต่างๆ ถ้ามันไม่แข็งหมดสภาพ ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน เปลี่ยนเฉพาะที่มันขาด อู่นอกดีๆ มีหลายที่ครับ

อยู่แถวไหนจะได้แนะนำถูก

4. ตรวจเอง คงดูได้แค่รั่วซึมอ่ะครับ ตรวจละเอียด คงต้องเป็นร้านละครับ เชควาวล์ เชคน้ำมัน

5. ผ้าเบรคยังหนาๆ ดีอยู่ ไม่ต้องเปลี่ยนให้เปลืองหรอกครับ น้ำมันเบรคก็เปลี่ยนระยะที่ฮอนด้าแนะนำ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นให้ดูสภาพการใช้งานเป็นหลัก

ดูสีดูความใสครับ ง่ายสุด เปลี่ยนของฮอนด้าแหละครับ ดีแล้ว ส่วนผ้าเบรคตัวอื่นๆ ยังไม่เคยใช้ครับ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า

ผมใช้ si-tech sport endurance หน้าหลัง ก็โอเค นะครับ แต่ฝุ่นเยอะมาก

1. รถผมก็ 14xxxx กิโลเมตรแล้วก็ยัวใช้เกรด 30 เหมือนกันครับ ผมคิดว่ารถ NA และใช้ทั่วไปก็เหมาะสมแล้วครับ เกรด 40 มันหนืด กินน้ำมันด้วย

2. เหมือนพี่ข้างบนครับ

3. พวกบูช ลูกหมาก ถ้ามันจะเสียมันจะมีอาการแสดงออกมาก่อนครับ ถึงตอนนั้นค่อยเปลี่ยนก็ได้

4. เหมือนพี่ข้างบนครับ

5. ผ้าเบรคให้หมดค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ ขับไม่เร็ว ไม่มุด เกรดกลางๆ ก็โอแล้วนะครับ

^^

เรื่องช่วงล่างนี่ ผมว่าของผมเริ่มมีอาการแล้วครับ ยิ่งหักพวงมาลัยแล้วถอยนี่ดังกรึกแบบอะไรหลวมๆมาจากล้อด้านหน้าน่ะครับ คงต้องหาทีเช็คหน่อย แต่อยู่ย่านๆบางบอนไม่รู้ไปเช็คที่ไหนดีครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดหน่อยนะครับ

1. น้ำมันเครื่องเกรด 30 นี่คือ 5-W30 หรือครับ พอดีไม่เคยเห็น 0-W30 เลย ไม่ค่อยเข้าใจนิดหน่อย

2.1 หัวเทียน ถ้าประสิทธิภาพไม่ต่างกัน คงใช้ของศูนย์ละครับ ราคาต่างกันนิดหน่อยขี้เกียจไปวิ่งหา

2.2 เกียร์ออโต้ครับ - เท่าที่อ่านดูคงอาศัยให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้นละครับ ถ้าของศูนย์โอเคก็คงเอาแบบนั้นเลยครับ

อ่อ ไปอ่านอีกกระทู้มา เจอคุณ Meaw-Rx แนะนำว่าควรเติม oil gear cooler ด้วย อันนี้ไปหาได้ที่ไหนเท่าไรครับ

3. ผมอยู่แถวพระราม 4 ครับ ถ้ามีอู่ช่วงล่างดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าไม่เกิน 3,000 ก็กะจะเปลี่ยนไปเลยครับ อุ่นใจดี

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดหน่อยนะครับ

1. น้ำมันเครื่องเกรด 30 นี่คือ 5-W30 หรือครับ พอดีไม่เคยเห็น 0-W30 เลย ไม่ค่อยเข้าใจนิดหน่อย

ใช่ครับเอาตัวหลังเป็น 30 พอ ตัวหน้า (5W) ในไทยไม่ต้องสนครับ มันคือการคงค่าความหนืดในอุณหภูมิต่ำๆ ซึ่ง 5W นี่ก็ติดลบเป็นสิบแล้วครับ ผมถึงบอกว่าในเมืองไทยก็ไม่ต้องสนเท่าไหร่

2.1 หัวเทียน ถ้าประสิทธิภาพไม่ต่างกัน คงใช้ของศูนย์ละครับ ราคาต่างกันนิดหน่อยขี้เกียจไปวิ่งหา

ของศูนย์ดีแล้วครับ หัว Iridium อายุการใช้งานตาม spec ก็ให้ถึง 100,000 km เลย

2.2 เกียร์ออโต้ครับ - เท่าที่อ่านดูคงอาศัยให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้นละครับ ถ้าของศูนย์โอเคก็คงเอาแบบนั้นเลยครับ

อ่อ ไปอ่านอีกกระทู้มา เจอคุณ Meaw-Rx แนะนำว่าควรเติม oil gear cooler ด้วย อันนี้ไปหาได้ที่ไหนเท่าไรครับ

3. ผมอยู่แถวพระราม 4 ครับ ถ้ามีอู่ช่วงล่างดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าไม่เกิน 3,000 ก็กะจะเปลี่ยนไปเลยครับ อุ่นใจดี

2 ข้อนี้ไม่รู้จะช่วยยังไงแฮะ แต่เรื่องน้ำมันเกียร์ ผมว่าวิ่งใน กทม รถติด ออกตัวบ่อยๆ เกียร์ทำงานเยอะ ผมเลยเปลี่ยนที่ทุก 20,000 km ครับ อาจจะมากไปก็ได้ แต่สบายใจกว่า ครั้งละไม่กี่ร้อยเอง แต่เกียร์นี่ยกลูกทีเป็นแสน ผมไม่เสี่ยงดีกว่า