Jump to content

รบกวนพี่ๆที่ใช้ สตรัทปรับเกลียว หรือพี่ๆล้อทะลักหน่อยครับ ??

Recommended Posts

รบกวนขอความรู้พี่ๆที่ใส่ล้อ หน้ากว้าง แล้วล้อติดซุ้มช่วยให้คำชี้แนะหน่ออยครับ

พอดีล้อหลังติดซุ้มครับ ข้างหน้าดันพลุ๊กผ่านพอดี แต่หลังแถกระจาย ล้อหลัง 17x9 +35 ใสยาง 235/45 แก้มเต็ม

ตอนนี้ใส่ สปริงโหลด s tech กับโช้คเดิมอยู่นิ่มมาก ขับไม่ได้เลย

1.คิดจะใช้ตัวปรับ camber ช่วยแต่กลัวยางกินใน แต่กลัวไม่จบ

2.เปลี่ยนสปริงใหม่ให้แข็งและสูงขึ้น+เหล็กกันโครงตัวใหญ่ขึ้น แต่กลัวไม่จบ

3.ใส่โช้ค Type r ที่เค้าว่ากันแข็งๆ เอาอยู่ แต่กลัวจุก เผลอๆอาจไม่จบ

มาถึงข้อสุดท้ายที่ใครๆก็บอกว่าจบชัว!! สตรัทปรับเกลียว

อยากถามว่า จบจริงรึป่าวครับ ผมสงสัยการปรับหนืด โช้คด้านหลังที่ไม่ใช่ coil over shock เหมือนสองต้นด้านหน้า เค้าปรับหนืดยังไงครับ

มันปรับได้ไหม ปรับได้เฉพาะความสูงรึป่าว หรือปรับหนืดได้เป็นบางรุ่น ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมใช้ bc sport อยู่ก็ปรับได้นะครับ แต่ถ้าแก้มไม่หลบโอกาสโดนก็มีสูงนะผมว่า ลดไปใส่ 225 ยางแก้มหลบน่าจะพอช่วยได้นะ เมื่อก่อนผมใส่ 17x9 off 38 ใส่ยาง 215/45 บวกกับโช้คปรับเกลียว ล้อแบะนิดๆ ก็หลบสบายๆนะครับ แต่แก้มจะปลิ้นๆน่ากลัวๆหน่อย แต่ไม่แนะนำให้ลดขนาดแก้มยางเพราะ 40 โคตรกระด้างสำหรับใช้งานประจำวันลำบากใจกันทีเดียว

ถ้าเอาแน่นอนจบแบบประหยัดก็ต้องเริ่มจากใส่โช๊คที่แข็งขึ้นคับ อาจลองเอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมันดูก่อน ไม่เกิน 2,000 บาท

ถ้าไม่รอดอีกคงต้องพับซุ้มกับเจียร์จุดยึดพุกในซุ้มนิดหน่อยน่าจะรอด แต่เสี่ยงสีแตกหน่อยนะคับ

ใส่โช๊คTR จบค้าบ ถ้าไม่อยากแข็วมาก ก็หาโช๊คTR ปี09 ขึ้นไป ล้อไม่ติดแน่นอน ผมใส่ 18 กว้าง 9 +30 ทั้งสี่ลูก ผ่านสบายค้าบ

ผมใช้ bc sport อยู่ก็ปรับได้นะครับ แต่ถ้าแก้มไม่หลบโอกาสโดนก็มีสูงนะผมว่า ลดไปใส่ 225 ยางแก้มหลบน่าจะพอช่วยได้นะ เมื่อก่อนผมใส่ 17x9 off 38 ใส่ยาง 215/45 บวกกับโช้คปรับเกลียว ล้อแบะนิดๆ ก็หลบสบายๆนะครับ แต่แก้มจะปลิ้นๆน่ากลัวๆหน่อย แต่ไม่แนะนำให้ลดขนาดแก้มยางเพราะ 40 โคตรกระด้างสำหรับใช้งานประจำวันลำบากใจกันทีเดียว

สรุปคือมันปรับหนืดได้ทั้งหน้าและหลังเลยนะครับ ขอบคุณครับพี่

ถ้าเอาแน่นอนจบแบบประหยัดก็ต้องเริ่มจากใส่โช๊คที่แข็งขึ้นคับ อาจลองเอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมันดูก่อน ไม่เกิน 2,000 บาท

ถ้าไม่รอดอีกคงต้องพับซุ้มกับเจียร์จุดยึดพุกในซุ้มนิดหน่อยน่าจะรอด แต่เสี่ยงสีแตกหน่อยนะคับ

ขอบคุณครับ พับซุ้มนิ่ ยังไม่ค่อยอยากทำเลยครับ กลัวสีแตกอย่างที่พี่บอก

[quote name=OHM-FD' timestamp='1353920798' post='246627]

ใส่โช๊คTR จบค้าบ ถ้าไม่อยากแข็วมาก ก็หาโช๊คTR ปี09 ขึ้นไป ล้อไม่ติดแน่นอน ผมใส่ 18 กว้าง 9 +30 ทั้งสี่ลูก ผ่านสบายค้าบ

ทำไมสเปคอำมหิตแบบนี้ :D พี่ต้องใช้ยางดึงช่วยไหมครับ หรือต้องปรับแคมเบอร์ช่วยรึป่าว?? ขอบคุณครับ

ผมใช้ H-Drive อยู่ ด้านหลังปรับได้ทั้งความหนืดและความสูงครับ

ขอบคุณครับพี่ เห็นแต่ภาพ มานึกเอาว่า ปรับได้ไหมน้า ตอนนี้เคลียร์ละ :lol:

สรุปคือมันปรับหนืดได้ทั้งหน้าและหลังเลยนะครับ ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณครับ พับซุ้มนิ่ ยังไม่ค่อยอยากทำเลยครับ กลัวสีแตกอย่างที่พี่บอก

ทำไมสเปคอำมหิตแบบนี้ :D พี่ต้องใช้ยางดึงช่วยไหมครับ หรือต้องปรับแคมเบอร์ช่วยรึป่าว?? ขอบคุณครับ

ผมใช้ยาง 225/40/18 ปรกติค้าบ ไม่ได้ใช้ตัวปรับแคมเบอร์เพิ่มเลย

ไม่ปวดตับ...ตอนขับแน่ๆ แต่จะปวดตอนซื้อนี้ล่ะ :lol:

TEIN ss คงไม่มีปัญญาครับ เล็งๆ H drive อยู่ ไม่รู้ว่าจะจบรึป่าวครับ