Jump to content

S1 Noble ชีวิตสุนทรีย์ขึ้นเยอะ!

Recommended Posts

ด้วยราคา 3400 บาทต่อเส้น

รู้สึกถึงความศิวิไลซ์ ของถนนเมืองหลวงขึ้นเยอะเลยครับ

ยางเกรดพรีเมี่ยม คอมฟอร์ท

ของเกาหลี ราคากลางๆ น่ารัำกๆ

แต่กลับหน้ายางไม่ได้นี่ล่ะ ที่จะทำให้เจ็บตัวเร็วขึ้น

ผมก็จะเปลี่ยนอาทิตย์หน้าครับ แถวบ้านเส้นละ 4000-4200 บาทครับ ผมว่าแพงไปครับ ไม่ทราบว่าเปลี่ยนร้านไหน แถวไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ รบกวนรีวิวให้ผมฟังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมก็จะเปลี่ยนอาทิตย์หน้าครับ แถวบ้านเส้นละ 4000-4200 บาทครับ ผมว่าแพงไปครับ ไม่ทราบว่าเปลี่ยนร้านไหน แถวไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ รบกวนรีวิวให้ผมฟังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

หากอยู่กรุงเทพฯ ตรงไปวงเวียน22 เลยครับ

ผมไปเมื่อวันอาทิตย์มีเปิดบ้างบางร้าน

หากไปวันธรรมดา รถติดถึงขั้นชัก

หรือมีเวลาทำกิจกรรมทางเพศบนรถได้หากติดฟิล์มมืด

เพราะแถวหัวลำโพงและรายรอบกำลังขุดสถานีรถใต้ดินอยู่

ร้านที่ใช้บริการชื่อ สหทองการยาง

เป็นร้านใหญ่เหมือนกัน ขนาด4+2ห้อง เครื่องมือใหม่เอี่ยมเพราะได้ยินเฮียเจ้าของร้านบอกกับลูกค้าอีกคนว่า

เพิ่งซื้อเครื่องถ่วงยางมาใหม่สี่เครื่อง สองสามแสน แสดงว่าวันปกติขายดีมาก จึงต้องใช้เครื่องถ่วงถึงสี่เครื่องพร้อมกัน

ช่างทำงานเร็วมาก เปลี่ยนยาง ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์หน้า ใช้เวลาแค่ครึ่งชั่วโมง

เป็นรถคันเดียวไม่มีิคิว ช่างสี่คน ทำคนละล้อเลย

เรื่องราคา ทางร้านเปิดมา 3500 ต่อได้เหลือ 3400 เพราะอีกร้านที่ปิดให้ราคาผมไ้ว้ที่ 3400 เลยได้ราคาเดียวกันมา

ผมโทรถามอีกร้านแถวจรัลฯ ก็ประมาณสี่พันนิดๆ เลยยอมวนเข้าไปในเมืองดีกว่า ประหยัดได้ีอีกสองพัน

สำรวจราคาจาก facebook ของฮันกุกเอง adminตอบว่าราคาหน้าร้านทั่วไป

S1 noble ควรจะอยู่ที่ประมาณ 3,700-3,800

ส่วน V12 อยู่ที่ประมาณ 3400-3500

จริงๆ แล้วอยากได้ V12 มากกว่า แต่ถามร้านไหนหมดร้านนั้น

เพราะช่วงหลังมีชื่อดี ถูก หนึบ คุ้ม ลายสวย เงียบกว่าสปอร์ตทั่วไป และกลับหน้าซ้าย-ขวาได้

ที่ร้านบอกว่า หากอยากได้จริงต้องสั่งทิ้งเอาไว้

ส่วน Noble ท่าทางจะเจ็บตัวเร็ว เพราะกลับหน้ายางไม่้ได้ ได้แค่สลับขึ้นลง

ล้อหลังซ้ายของผม แคมเบอร์ -2กว่า เพราะโหลด1นิ้ว คาดว่าน่าจะเป็นบั้งภายในแค่ไม่เกินสาม-สี่หมื่นโล

แต่ได้ยางที่อยู่ในเกรดสูงกว่า เป็นยางflagshipในรุ่นcomfort

รีวิวสำหรับสองร้อยกิโลเมตรแรก

เงียบไม่ถึงขั้นสนิท แต่ก็เงียบกว่าเดิมมากมายตะกายตึก

หากเป็นถนนบดราดยางเรียกว่าเงียบสนิทได้เลย

หากเป็นถนนคอนกรีต มีเสียงรอยต่อถนนและร่องรอยถนนที่สึกหรอเหลือเพียงแค่สักหนึ่งในสิบของยางเดิมติดรถอายุ40,000 (NCT5)

ความนุ่มหากเติมลมปกติ32ปอนด์ สำหรับขอบ16 เหมือนได้นั่งบนพรมอะลาิดินพร้อมตะเกียงวิเศษ

ลงหลุม ตกบ่อ สะเทือนมาที่ห้องโดยสารน้อยกว่าเดิมมากๆ

แต่จะได้ความย้วยตามสไตล์comfortแก้มนุ่มนิ่ม

พวงมาลัยตอบสนองช้าลง อย่างที่จับความรู้สึกได้ ไม่คมเหมือนเดิม

เหมือนกลับไปเป็นความรู้สึกของพวงมาลัยรถเดิมๆ ที่ไม่ใส่ค้ำโช๊คหน้า

แต่ก็ดีอย่างตรงที่ ทำให้ขับรถมุดน้อยลง ขับช้าลง ใจเย็นขึ้น

เพราะช่วงหลังนิสัยเริ่มเสีย มุดไม่เกรงใจเพื่อนร่วมถนน พวงมาลัยคมเกิน บาดมือคนขับ

เพราะตั้งแต่ใส่ค้ำโช๊คหน้าและกันโคลงหลัง มีช่องมุุดได้เป็นมุด

เมื่อเพิ่มลมขึ้นไปเป็น34ปอนด์ แข็งขึ้นนิดนึง พอรู้สึกได้ แต่ไม่ตึงตังแต่อย่างใด พวงมาลัยดีขึ้น แต่ก็ไม่คมเหมือนยางแข็งๆ ล่ะ

ระยะเบรกทางแห้งถือว่าปกติ ไม่ค่อยเด่นนัก แต่ถือว่าดีกว่าเดิมพอจนจับความรู้สึกได้

ระยะเบรกเปียกถือว่าดีกว่ายางเดิมมาก

แต่ยังไม่เคยเอาไปแถ ร่อนน้ำแต่อย่างใด

ลายแก้ม ลายดอก ขี้เหร่มากค่ะ

โบราณคอดๆ แลกกับความนุ่มเงียบเลยต้องยอม

อีกนิดนึง หากจะไปร้านนี้

สังเกตุดูตอนช่าง(หัวแม่ง)เติมลมไนโตรเจนให้ดี

เพราะมีเครื่องเติมไนโตรเจนแค่เครื่องเดียว(ถ้าเห็นไม่ผิด)

สันนิษฐานว่า สี่ล้อ ช่างสี่คน เลยน่าจะเติม

ลมฟ้าลมฝนไปสองล้อ

ลมไนโตรเจนไปอีกสองล้อ

เพราะทำงานพร้อมกันหมด เติมลมพร้อมกันหมด

ขอบคุณมากครับที่มารีวิวให้ผม ผมอ่านจนจบ 2 รอบเลยครับ มีตลกบ้าง จินตนาการบ้าง ของผม NCT 5 ซัดมาจะ 70000 แล้วครับ ยางหลัง 2 เส้นฉีก ยางหน้า รั่ว 1 ตกหลุมแถว บางสะพาน ประจวบ ครับ

hankook v12 : 215-45-17 : ผลิต 1212

ป๋มไปเปลี่ยนที่ pdtire รังสิต คลอง3 เมื่อต้นเดือนนี้ เส้นละ 3,100 คับพี่

โอ๊ย เจ็บ !

ผมได้โทรถาม สนงใหญ่ ฮันกุ๊กแล้วครับ แถวบ้านผมคือกระบี่ ละแวกใกล้เคียงคือ ภูเก็ต พังงา ตรัง ที่ภูเก็ตไม่มีตัวแทนจำหน่าย

พังงาก็เช่นกัน กระบี่มีครับ แต่เส้นละ 4200 บวกกับไม่มีสินค้าต้องสั่งครับ ส่วนตรังมีครับ แต่เส้นละ 4100 บาทครับ ผมต่อราคาแล้วไม่ลดสักแดงเดียวครับ สงสัยผมคงไม่มีดวงจะได้ใส่ s1 noble

แล้วละมังครับ คงต้องหาตัวอื่นใส่ไปก่อนครับ

V12 แจ่มจริงครับ ผมใช้อยู่

ผมก็พึ่งเปลี่ยนv12มาแล้วมีอาการกินซ้าย มีแต่คนบอกว่ายางยี่ห้อนี้กินซ้าย ของคุณเป็นมั้ยครับ

ผมเริ่มหมดความพยายามแล้วครับ

ถ้าอยากใช้จริงๆ ลองสั่งจาก กทม. ไปจิคับ ค่ายาง+ค่าส่ง ยังไงก็ถูกกว่า ป๋มว่า ^_^

ปล. ป๋มไม่กินซ้าย/ขวา แฮะ

ผมก็ว่าวะลองทำแบบนั้นดูครับ แต่เราต้องโอนเงินไปให้เขาก่อนครับ ประเด็นไม่ใช่ตรงนั้นครับ แต่ประเด็นตรงที่ว่า ผมกลัวเขาจะส่งยางใหม่ให้ 3 เส้น อีกเส้นลักไก่ปนยางเก่ามาให้ครับ ถ้าโดนแบบนั้นจริงๆ คงช้ำน่าดูเลยครับ ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ

ว่าจะหันกลับไปคบ NCT 5 ของติดรถเหมือนเดิมแล้วครับ หาง่าย

ราคา 3100 เองครับ ไม่แรงด้วยครับ

ผมก็พึ่งเปลี่ยนv12มาแล้วมีอาการกินซ้าย มีแต่คนบอกว่ายางยี่ห้อนี้กินซ้าย ของคุณเป็นมั้ยครับ

ไม่เป็นครับ ถ้ากินซ้ายจริงๆ ก็ไม่มีใครซื้อใส่ครับ :D ลายดอกยางออกจะสมมาตรเท่าๆกัน(อันนี้ไม่เกี่ยวเลย -*-)

ถอด-ใส่ยางใหม่ ก็ต้องถ่วงตะกั่วใหม่ ตั้งศูนย์ใหม่ครับ ลองดูครับหายอยู่แล้วครับ

จบแล้วครับ ผมหันมาคบ NCT 5 เหมือนเดิมครับ ต่อรองราคาลงมาได้เส้นละ 2900 บาทครับ เสร็จไปแล้วอีกเรื่องครับ

รถอายุกี่ปี หรือกี่กิโลควรเปลี่ยนยางครับ

แล้ว V12 ที่พี่ๆว่ามา นั้นต่างกับยางเดิมมากไหมครับ รถผม 2 ปีกว่าแล้ว รถเดิมๆ ล้อ 15

อยากจะเปลี่ยนเป็นล้อ 16 เลยแต่ไม่รู้ว่า feeling จะดีเหมือนเดิมหรือไม่

2 ปีหรือ 40000 โลครับ อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อนครับ แต่ของผม NCT 5 ลากมาได้ 70000 ครับ ระยะเวลา 2 ปี9 เดือนครับ ถึงวะพานยางเลยครับ

ต่างกับยางเดิมมากไหมอันนี้ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยลองครับ

Feeling ต่างกันไม่มากครับ พอรับรู้สึกได้ แต่ที่ต่างกันชัดๆ ค่อความหล่อครับ ระหว่าง 15 กับ 16 ครับ