Jump to content

รถผมชนท่อแดง ระวังกันไว้ด้วยครับ

Recommended Posts

สวัสดีเพื่อนๆ FD นะครับ นัสเอาบทเรียนมาให้เพื่อนๆได้ดูกัน

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้จอดรถเพื่อลงไปซื้อของ โดยจอดไว้ข้างทางหน้าบริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นพื้นที่ถัดจากขอบถนนพอให้รถจอดได้

ตอนจอดผมก็เห็น ท่อแดง ผมก็จอดห่างจากหน้ารถประมาณ3-4เมตรครับ

แต่พอผมทำธุระเสร็จ ผมก็ขึ้นรถเปิดไฟ และขับออกตรงไป ซึ่งความเร็วไม่เร็วอยู่แล้วละ เพราะเป็นไหล่ทาง ผมมองไปข้างหน้าก็ไม่เห็นมีอะไรเห็นแต่ถนน

ปรากฏว่าตูม หน้ากระแทกพวงมาลัย พระที่แขวนหลุดจากเบ้า ผมก็มึนๆๆ ตั้งสติก็ถอยออกมานิดนึงเพราะไม่รู็ว่าเป็นอะไร

แต่เจ็บๆชาๆที่ปากและหน้า พอลงรถไปดู ผมชน ท่อแดง สูงแค่ 1 ฟุตโดยประมาณ ลองดูในรูปครับ ซึ่งปรกติมันควรสูงกว่านี้มากๆ

รถผมหม้อน้ำแตก พัดลมหัก ไม่รู้โดนเครื่องไหม กันชน สเกิทแตก

ยังไงก็เพื่อนๆระวังไว้ด้วยนะครับ

ผมอยากรู้อีกสิ่งหนึ่ง มีหน่วยงานไหนรับผิดชอบช่วยเหลือผม หรือร้องเรียนไอท่อแดงไม่ได้มาตราฐานเตี้ยๆ และวางไว้ห่างจากข้างทางได้บ้างไหมครับเนีย

P9z3tB.jpg rzYwMi.jpg mKwkdU.jpg fcsgZU.jpg NnjCYq.jpg fstI11.jpg z4SYOM.jpg

มันเตี้ยเกินไปรึป่าว อันตรายครับ หัวดับเพลิงแต่งเตี้ย

งี้ผมไปฟ้องร้องกับหน่วยงานไหนได้ไหมคับเนีย ตอนนี้เจ็บปากกะมึนหัวมากๆ ไปหาหมอที่ รพ. มงกุฏวัฒนะ xxxๆๆๆๆ เอาแต่ตรวจสอบสิทธิว่าใช้สิทธิอะไรรักษาให้นั่งเจ็บอยู่เกือบชั่วโมงไม่ทำไรเลย เช็ดแผลหรือผ้าก๊อตซักนิดยังไม่ทำ

จะว่ามันต่ำผิดปกติ ก็ใช่นะครับ มันต่ำมาก ไม่เคยเห็นมันต่ำขนาดนี้

แต่จะว่าไป คุณก็ลืมระวังตัวด้วย เพราะเห็นบอกว่า "ตอนจอดผมก็เห็น ท่อแดง ผมก็จอดห่างจากหน้ารถประมาณ3-4เมตรครับ"

แต่ตอนออกรถไม่ได้ระวัง หรืออาจจะลืม เลยซัดไปเต็มๆ ทั้งที่เห็นตอนจอด

ขอให้กลับมาหล่อไว ๆ ครับ

เคยเผลอแบบนี้เหมือนกัน ตอนนั้นขับรถกระบะ ตอนจอดก็เห็นกล่องไม้ขนาดใหญ่วางบนถนนเพื่อจองที่

ตอนจอด ยังคิดในใจว่าอย่าลืมว่ามีของขวางอยู่

แต่สุดท้ายก็ลืมจนได้ ขึ้นรถ มองข้างหน้าเห็นว่างก็ออกรถพรวด... โครมครูดลากกล่องเลย ชายหน้าล่างยุบหมดเลย

โหห..เห็นใจเลยครับ..เจอมาแบบนี้ผมล่ะเซ็งแทนเลยครับ..นี่แหละครับท้องถนนบ้านเรา นึกจะวางอะไรจะขุดอะไร ก็ทํากันชุ่ยๆ...

ยังไงก็เอาใจช่วยให้กลับมาหล่อไวๆครับ..

ท่อแดงของการประปา ใช้งานโดย หน่วยดับเพลิง ทั้งหลาย

แต่การติดตั้งเนี่ย แล้วแต่การร้องขอของสถานที่นั้นๆน่ะครับ เช่น ผมอาจจะไปขอให้มาลงที่ หน้าหมู่บ้านผมได้

การติดตั้งมีมาตรฐานของการประปากำหนดให้อยู่บนทางเท้าอยู่แล้ว มีระดับกำหนดมาให้เสร็จ

ผมแลดูว่าตัวท่อแดงนี้มันเก่าๆ อาจเกิดจากการทำสาธารณูปโภคใหม่ไปทับที่เก่ามันรึเปล่าเอ่ย

มันอาจเคยสูง หรือ อยู่บนฟุตบาทก้อได้นะครับ อาจมีหน่วยงานไปทำทางแต่ไม่กล้าย้ายตำแหน่ง

เนื่องจากต้องเดินเรื่องรื้อย้ายใหม่ที่การประปา เลยปล่อยมันจมดินซะอย่างงั้น :(

จากรูปมันเตี้ยและมืดด้วยนะครับ นึกว่าฝาดเคราะห์ไปเอาเลขแทงหวยเพื่อจะมีโชคดีหลังจากเคราะห์จะได้มีเงินมาเสริมหล่อรถนะครับ

หัวจ่ายน้ำเดิมๆความสูงมาตรฐานน่าจะประมาณนี้

เมื่อก่อนคงสูงแล้วก้อยู่ริมทาง แต่ต่อมามีการขยายถนน อย่างที่ป๋าทอมมี่ว่า แต่ท่อหัวจ่ายน้ำไม่ได้ย้ายไปด้วย

สาเหตุก็คงเป็นเรื่องคนละหน่วยงาน ที่ทำถนนก็หน่วยงานหนึ่ง เรื่องท่อก้ของอีกหน่วยงานหนึ่ง

ท่อเดิมตอนวางอยู่ข้างทาง พอขยายถนนท่อมันก็เลยมาอยู่ในผิวถนน

คนทำถนนก้ย้ายของเค้าไม่ได้ แล้วงานย้ายก็ไม่ทำกันง่ายๆ เพราะต้องขยับแนวท่อไปทั้งหมดใช้งบเยอะ

ก็เลยต้องปล่อยไปยังงั้น ถ้ารอย้าย งานถนนก้ไม่เสร็จตามสัญญาอีก

หลายๆเรื่องเคยมีเรื่องร้องเรียนบ่อยๆ ว่าทำไมถึงไม่ดำเนินการพร้อมกัน เช่น ขุดถนนซ่อมประปาที เดี่ยวก้ขุดทำไฟฟ้าที โทรสัพท์ ขุดแแล้วกลบแล้วขุดในที่เดียวกัน

ได้รับคำชี้แจงจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องว่า เค้าก้อยากจะทำพร้อมๆกัน แต่งบประมณไม่มาพร้อมกันมีเสนอไป มีโดนตัด บางหน่วยได้ก่อนได้หลัง เลยทำพร้อมกันไม่ได้

ทุกวันนี้ใครได้งบก่อนก็ทำไปก่อน ใครได้หลังค่อยตามมาทำ

หลายๆเรื่องทีีมีหลายๆหน่วยงานเข้าเกี่ยวข้อง มันเป็นอย่างนี้จริงๆ

เราคนไทย คงต้องช่วยตัวเองไปก่อน โดยระมัดระวังให้มากขึ้น

มันอยู่บนถนนหรือบนฟุตบาทอ่ะ โดนได้ไง

มันอยู่ข้างถนนครับ จะเรียกว่าฟุตบาทก็ไม่ได้เพราะมันขนาบกับพื้นถนน ประมาณว่าที่ว่างจอดรถข้างถนนชั่วคราว เป็นพื้นที่หน้าโรงงานครับ จริงๆมันก็เกิดจากความประมาทของผมเองละ แต่ก็มองไม่เห็นจริงๆเวลานั่งในรถ

กลับมาหล่อไวๆนะครับ

คิดอีกด้านนะครับ ยังดีที่หัวจ่ายน้ำ นั้น มันไม่เสียหายนะครับ

ไม่งั้น อาจจะโดนเรียกค่าเสียหายจาก หน่วยงานที่ติดตั้งเจ้านั่นไว้ก็ได้นะครับ

คล้ายๆเพื่อนผมชน เสาไฟฟ้าทางหลวง ต้นละเป็นแสน - -* รถพังไม่ว่า จ่ายเงินค่าเสียหายค่าเสาไฟฟ้า นี่สิน่าเจ็บใจ

แต่จริงๆถึงจะบูรณะ ถนน แต่ก็ควรปรับตั้งฐานของหัวจ่ายหรือ ตำแหน่งมันให้ปลอดภัยกว่านี้นะครับ นี่อยู่บนไหล่ทาง ซึ่ง ถ้าลองนึกดีๆ

ถ้าเป็นรถวิ่งทางไกล ตจว.มาด้วยความเร็ว แล้วแซงไหล่ทาง ตามประสาพวกรีบๆ นี่ ตายได้เอาดื้อๆเลยนะครับ อันตรายๆ

จนบัตินี้ทางศูนย์บอกว่ายังไม่ได้ซ่อมเลย รอประกันอนุมัติ นานไปไหมครับ ประกันคั้มภัย

สงสัยจะมีหลายส่วนเสียหาย ซ่อมเยอะแน่ ยังก็ซ่อมกลับมาขับดีเหมือนเดิมเร็ว ๆ นะครับ...