Jump to content

เรื่องการโพสต์กระทู้ และการให้เครดิตแก่เจ้าของบทความ

Recommended Posts

ด้วยความเคารพ ครับ

ขออนุญาติแนะนำสมาชิกทุกท่าน เรื่องการโพสต์กระทู้ต่างๆในบอร์ด และการให้เครดิตแก่เจ้าของบทความหรือแหล่งที่มา

เท่าที่ได้อ่านข่าวสารของสมาชิกหลายท่าน ที่ได้โพสต์ข่าวสารซึ่่งเป็นแหล่งแห่งความรู้ แบ่งปันความ

คิดเห็นในเรื่องต่างๆไม่ว่าจะเป็น เรื่องถามตอบปัญหาของรถต่าง ๆ ข้อมูลสาระบันเทิง ข่าวสาร

บทความต่างๆ และเกร็ดความรู้ที่เพื่อนสมาชิกนำมาเสนอนั้นล้วนแล้วมีประโยชน์และให้ความรู้ความ

เพลิดเพลิน คลายเครียดได้เป็นอย่างดี เป็นสิ่งที่น่ายกย่องชื่นชมอย่างยิ่งแก่ผู้ที่นำมาเสนอ

แต่มีจุดที่น่าสังเกตุอยู่จุดหนึ่งครับ ข่าวสารต่างๆ ผลงานต่างๆ หรือสื่อต่างๆ ที่สมาชิกเอามาโพสต์นั้น

ท่านสมาชิกไม่ได้เป็นคนเขียนบทความขึ้นมาเอง หรือไม่ใช่เจ้าของผลงานเอง บางท่านก็เอามาจากบล็อก

ของคนเขียน บางท่านก็เอามาจากเว็บบอร์ดข้างเคียง บางท่านก็เอามาจากฟอร์เวิร์ดเมล์

และสารพัดแหล่งที่มา

ถามว่า........? การเอาบทความของคนอื่นมาลงเป็นเรื่องที่ผิดมั้ย ??? คำตอบก็คือ มันก็แล้วแต่กรณี

ครับ แต่ถ้าเจ้าของเขาอนุญาตก็ดีไป ถือเป็นการแบ่งปันแชร์ความรู้กันอย่างหนึ่ง ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี แต่ถ้า

เจ้าของบทความเขาไม่อนุญาตล่ะ ??? ก็ไม่สมควรเอามาลง

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า เจ้าของบทความเขาอนุญาตให้เผยแพร่ได้หรือเปล่า ??? นั่นสิ... ทางที่ดีก็ไม่

ควรเอามาลงนะครับ แต่ถ้าเอามาลง ก็ไม่ควรที่จะลืมให้เครดิตกับเจ้าของบทความนั้นด้วยนะครับ

(สำหรับคนที่ไม่รู้ การให้เครดิตง่ายๆเลย คือการบอกแหล่งที่มาของบทความนั้นๆครับ ว่้าท่านยกมาจากที่ใด)

ถ้าเราให้เครดิตไปแล้ว แล้วมารู้ทีหลังว่าเจ้าของผลงานเขาไม่อนุญาตล่ะ ???

ส่วนใหญ่เจ้าของผลงานจะให้อภัยกับคนที่ให้เครดิต เพราะฉะนั้นการให้เครดิตแก่เจ้าของผลงาน

เป็นเรื่องที่สำคัญอย่างยิ่งเพราะ นอกจากจะเป็นการให้เกียรติเจ้าของผลงานแล้ว ยังเป็นการป้องกันตัวเรา

เองจากการถูกฟ้องร้องเรื่องการลอกเลียนผลงานได้เป็นอย่างดีด้วยครับ

แต่ถ้าเราไม่รู้แหล่งข่าวที่มาแท้จริงของบทความนั้น อย่างน้อยก็ควรจะบอกว่าเอามาจากที่ไหน เพื่อที่

เจ้าของตัวจริงเขาจะได้ตามไปได้ถูกที่ครับ

ข้อความบางตอนได้ดัดแปลงและคัดลอกมาจากกระทู้ของคุณ !!Green rinG!!

เห็นด้วยครับ

ขอบคุณ ครับ เพราะอ่านมาหลายๆกระทู้แล้วหละครับ ล่อแหลมเหลือเกินครับ

เพราะเคยอ่านที่อื่นมาก่อนแล้ว มาเจอสมาชิกในบอร์ดเราโพสๆต่อกันมาอีก โดยไม่ได้สนใจเจ้าของบทความเลย

ผมให้เครดิตโดยการใส่ชื่อเจ้าของ ไว้หลังชื่อกระทู้ครับ เช่น BY.....

ขอบคุณทุกๆท่านที่มีความเห็น ตรงกันนะครับ

แต่วิวของกระทู้นี้น้อยเหลือเกิน เหอะๆ คงไม่ค่อยมีใครสนใจเท่าไหร่

สนับสนุนครับ ส่วนตัวมองว่า สิ่งดีๆ สร้างให้เป็นนิสัยยากครับ ดังนั้นบางเรื่องต้องสร้างตั้งแต่เด็กกันเลยทีเดียว (ผมยกตัวอย่างน่ะ) :lol:

สนับสนุนครับ ส่วนตัวมองว่า สิ่งดีๆ สร้างให้เป็นนิสัยยากครับ ดังนั้นบางเรื่องต้องสร้างตั้งแต่เด็กกันเลยทีเดียว (ผมยกตัวอย่างน่ะ) :lol:

อันนี้จริง ครับ

เห็นด้วยเลยครับ เป็นการให้เกียรติแก่เจ้าของบทความนั้นๆด้วย

เห็นด้วยเลยครับ เป็นการให้เกียรติแก่เจ้าของบทความนั้นๆด้วย

ใช่ครับ เพราะบางบทความเขาสั่งสมความรู้มานาน

แล้วกว่าจะมานั่งพิมพ์ถ่ายทอดออกมาอีก ใช้เวลานานแค่ไหน

แล้วคนบางกลุ่มก็มา COPY ไปโพสต่อง่าย ๆ วันหนึ่่งเจ้าตัวมาเปิดเจอคงเสียใจ

อย่างน้อยก็เป็นการขออนุญาติโดยการให้เครดิต กับเจ้าของบทความบ้าง

โดนเต็มๆๆๆ

อิอิอิ ไม่เอามาลงดีกว่า

ผมให้เครดิตทุกกระทู้ที่ผมก๊อปมาจากเว็บเก่านะครับ ถ้ามีอันไหนลืมขออภัยด้วยครับ เสียวๆเหมือนกันเหอะๆ

เห็นด้วยครับ

เพราะบางที อยากเอามาแจ้ง เพื่อนๆ หรือ บอกต่อความรู้ หรือ สื่อต่างๆ จนอาจจะลืมไปว่า "เฮ้ย เราไม่ได้เป็นคนคิด หรือ ไม่ได้เป็นคนโพส"

รวมไปถึงพวก You tube ด้วยแหละครับ ผมว่านะ มันคือมารยาท ในสังคมออนไลน์ ผิดไหม ? คงไม่ผิด แต่ มันผิดมารยาทเท่านั้นเองครับ

เห็นเยอะครับ เอา คลิป ฮาๆ หรือ มีประโยชน์ ฯลฯ มาโพส แต่ !! ไม่ยักบอกนะว่า เครดิตให้เจ้าของ คลิป

เพราะมันเป็นเพียง มารยาทที่น่าชื่นชม ของ สังคมออนไลน์เท่านั้นครับ ^^

ปล.ส่วนใหญ่ ผมก็ให้เครดิต เจ้าของนะ แทบไม่เคย เมคว่าเป็นของตน อิอิ

นอกประเด็ดนิดนึงนะครับ

แต่ผมว่า อีกเรื่องที่น่าจะรักษาไว้ คือ งดปั้มกระทู้ (เพื่อสร้าง Ranks)