Jump to content

อาการห้องเครื่องเสียงดัง คร่อกๆ ขณะรอบเดินเบา

Recommended Posts

อาการห้องเครื่องเสียงดัง คร่อกๆ ขณะรอบเดินเบา เอาหูเงี่ยฟัง ไม่เปิดกระโปรงก้อได้ยิน(ไม่ใช่ต๊อกๆ ในตำนาน เพราะผมเป็นหนึ่งในสมาชิกต๊อกคลับ)

• จะเปิด/ปิด แอร์ ก้อไม่ยิน(ผมว่าไม่น่ามาจากแอร์)
  • เสียงอยู่แถวๆ ลูกรอก / สายพาน ละแวกนี้ ซึ่งเสียงดัง คร่อกๆ ไม่สม่ำเสมอกัน (ตอนขับไม่รู้ว่าดังป่าวเพราะเสียงเครื่องกลบ)
  • อัตราเร่งแซง/เบรค/ออกตัว/ชลอตัว เหมือนรถปกติ แต่รำคาญเสียง คร่อกๆ ที่ดังไม่เป็นจังหวะ

ถามพี่ๆ ทีครับว่า อาการน่าจะมาจากจุดไหน / หรืออะไร หลวมขันไม่แน่น?

ปล. FD MC auto 60000 โล เดิมๆ ทุกอย่าง

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

น่าจะเหมือนผมนะ เสียงประมาณคร่อกๆๆ หรือแหง่กๆๆ รึเปล่าครับ

ถ้่าใช่ผมขอลงชื่อรอคำตอบด้วยคนละกันครับ เป็นมานานละ

เสียงดัง คร่อกๆ/แกร่กๆ/แหง่กๆ ราวๆนี้ แต่ไม่ใช่ วืดๆ / วี้ดๆ/ จี๊ดๆ /อี๊ด แน่นอน

ผมลองเงี่ยหูฟัง ในดังแถวสายพาน หรือละแวกใกล้เคียง

สตาร์ทรถจอดนิ่ง(รอบเดินเบาปกติ ไม่สวิง) แต่เสียงดังแบบด้านบน จังหวะดังไม่สม่ำเสมอ

ช่างใจอยู่ว่าเข้าอู่ หรือ ศูนย์ดี เพาะรถหมดประกันแล้ว

แต่อยากถามผู้รู้กในคลับก่อน เพื่อป้องกันการถูกหลอกฟันราคา

เสียงลูกรอกสายพานหรือเปล่าครับ ลองดูตรงโช๊คที่หัวลูกรอกดูครับ ว่ามีน้ำมันซึมออกมาหรือเปล่า

:):):)

ลูกปืนในชุดลูกรอก เริ่มมีไม่กลมละมังคับ

ลองหาท่อสายยางน้ำ ยาวสักเมตร สตาร์ทรถ เอาท่อต่อหูไปจ่อฟัง ตามตำแหน่งที่สงสัยเลยคับ ชัดตรงจุดเลย

ระวังจ่อไปโดนสายพานนะครับ เดี๋ยวงานเข้า :D

ลูกปืนในชุดลูกรอก เริ่มมีไม่กลมละมังคับ

ลองหาท่อสายยางน้ำ ยาวสักเมตร สตาร์ทรถ เอาท่อต่อหูไปจ่อฟัง ตามตำแหน่งที่สงสัยเลยคับ ชัดตรงจุดเลย

ระวังจ่อไปโดนสายพานนะครับ เดี๋ยวงานเข้า :D

ขอบคุณครับพี่ทอม

เด่วขอใช้วิธีเช็คที่พี่แนะนำก่อน มาดังมาจากไหนก่อน Step แรก

เออ แต่ของผมตอนเดินเบาใส่เกียร์ว่างจะมีเสียงครืนๆเบาๆเป็นจังหวะครับ แต่ละครั้งห่างกันประมาณ 1 วินาทีครับ

ไปฟังมาล่ะ จากการเอาสายยางสอดหูฟัง

ดังตรง ลูกรอกสานพาน อ่ะครับ

ว่าแต่เข้าศูนย์ หรืออู่แนะนำที่ไหนบ้าง

เป็นทั้งเครื่องร้อน และเย็นนะครับ ดังไม่สม่ำเสมอ

ลองเร่งเครื่องแล้ว ไม่แน่ใจได้ยินป่าว เพราะเสียงเครื่องกลบ

หมดประกัน ได้ฤกษ์เสียตังอีกแว้ว

ลูกปืนไม่กลมละคับ เปลี่ยนก้อดีครับ

เข้าศูนย์ได้ประกันด้วย เพราะตัวนี้อันตรายพอควร

พลาดมามีโอกาส สายพานขาดได้เลยคับ

พรุ่งนี้กะเข้าศูนย์ เปลี่ยนลูกรอกทั้งชุดเลย

เสร็จแล้วจะมาอัพเดทให้ฟังครับ

พรุ่งนี้กะเข้าศูนย์ เปลี่ยนลูกรอกทั้งชุดเลย

เสร็จแล้วจะมาอัพเดทให้ฟังครับ

ให้เค้าเปลี่ยนน๊อตด้วยนะครับ ที่ได้ยินมาคือ น๊อตมันเป็นแบบ Self lock ขันครั้งเดียว

พอขันออกมาคุณสมบัติมันจะเสียไป ใช้ซ้ำแล้วมักจะมีปัญหาแทบทุกราย

ถ้าปกติ เปลี่ยนทั้งชุด จะต้องมีการเปลี่ยนน๊อตด้วย แต่ช่างอาจหวังดี ประหยัดเงินให้ กลายเป็นงานงอกครับ :lol:

หวังว่า คงอ่านทันก่อนเข้าศูนย์นะคับ :D

Update จากการเข้าศูนย์ครับ

สรุปว่า เป็นที่ ลูกรอกอัตโนมัติ รายการเปลี่ยนดังนี้

1. ชุดลูกรอกอัตโนมัติ 3650 บาท
  2. สายพานพวงมาลัยเพาเวอร์ 362 บาท
  3. โบ้ลท์ 10x55 33 บาท
  4. ค่าแรง 1232 บาท (แพงโคด)
    รวมทั้งสิ้น 5,277 บาท + Vat 7% = 5,646.39 บาท (จนเลย)

แต่ยอมเปลี่ยนที่ีศูนย์ เพราะได้เคลมยางแท่นเครื่องอีก 1 รายการ (ได้อย่าง เสียอย่าง)

ขอบคุณพี่ทอมมากเลยครับ

ปล.ตอนนี้มีตรวจฟรี 20 รายการแล้วนะครับ

Update จากการเข้าศูนย์ครับ

สรุปว่า เป็นที่ ลูกรอกอัตโนมัติ รายการเปลี่ยนดังนี้

1. ชุดลูกรอกอัตโนมัติ 3650 บาท

2. สายพานพวงมาลัยเพาเวอร์ 362 บาท

3. โบ้ลท์ 10x55 33 บาท

4. ค่าแรง 1232 บาท (แพงโคด)
    รวมทั้งสิ้น 5,277 บาท + Vat 7% = 5,646.39 บาท (จนเลย)

แต่ยอมเปลี่ยนที่ีศูนย์ เพราะได้เคลมยางแท่นเครื่องอีก 1 รายการ (ได้อย่าง เสียอย่าง)

ขอบคุณพี่ทอมมากเลยครับ

ปล.ตอนนี้มีตรวจฟรี 20 รายการแล้วนะครับ

ทำไมค่าแรงแพงจังเลยครับ มีบวกอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

ลูกรอก+สายพาน+น๊อต ซื้อข้างนอกไป 3,100 + ค่าแรงประมาณ 400 มั้ง

แต่เอาอะไหล่ไปเอง ไม่มีประกันงานซ่อมนะครับ

:wacko: :wacko: :wacko:

ค่าแรง พวกนี้แล้วแต่ศูนย์ครับ ราคานี้ก้อ 3 คน หรือ คนเดียว 3 ชั่วโมง แลว่าน่าจะคิดรวมค่าแรงเปลี่ยนทั้งหมด ^_^

แต่ถ้าไม่คิดมากก้อเอาสบายครับ ได้ประกันครบๆ ไปเถอะ สบายใจ ชุดลูกรอกใช้งานหนักตลอดเวลา

ถ้ามีปัญหามันจะเป็นปัญหาหนักเลย :D พวงมาลัยหนัก ไฟหาย รถดับ

เรียกประกันมาจัดหนักได้แบบไม่ต้องมีข้อกังขาเลย หรือแม้แต่ ใช้ไปเกือบๆ ปี ดังอีก เคลมคุณภาพสินค้าได้อีกครับ

ค่าแรง พวกนี้แล้วแต่ศูนย์ครับ ราคานี้ก้อ 3 คน หรือ คนเดียว 3 ชั่วโมง แลว่าน่าจะคิดรวมค่าแรงเปลี่ยนทั้งหมด ^_^

แต่ถ้าไม่คิดมากก้อเอาสบายครับ ได้ประกันครบๆ ไปเถอะ สบายใจ ชุดลูกรอกใช้งานหนักตลอดเวลา

ถ้ามีปัญหามันจะเป็นปัญหาหนักเลย :D พวงมาลัยหนัก ไฟหาย รถดับ

เรียกประกันมาจัดหนักได้แบบไม่ต้องมีข้อกังขาเลย หรือแม้แต่ ใช้ไปเกือบๆ ปี ดังอีก เคลมคุณภาพสินค้าได้อีกครับ

ค่าแรง 1 คน 2.8 ชม.ครับ พี่ทอม (โหดมาก)

พอดีผมเคลมยางแท่นเครื่องได้ เลยตัดสินใจเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ