Jump to content

สอบถามอาการเครื่องสั่น และค่าบริการของแต่ละศูนย์

Recommended Posts

รถของผมมีอาการดังนี้

1. สตาร์ทรถตอนเช้า ยังไม่เปิดแอร์ จะรู้สึกว่ามันสั่นๆ ไม่ถึงกลับมาก แต่รู้สึกได้ว่าไม่เหมือนปกติ

2. พอขับไปประมาณ 10 นาที ให้เครื่องยนต์เริ่มร้อนปกติ แล้วเวลารถจอดสนิท จะมีอาการเครื่องยนต์สั่นตามจังหวะแอร์สตาร์ท ตอนแรกคิดว่าเกิดจากแก๊ส แต่พอปิดสวิทช์แก๊ส ก็ยังเป็นอยู่ รอบเครื่องยนต์ก็นิ่งไม่สวิง (ลองเกียร์ D N R เป็นหมด)

รถเกือบ 3 ปี ประมาณ 50,000 โล

จากอาการข้างต้น เท่าที่ลองดูข้อมูลในเว็บเรา น่าจะเกิดจาก 2-3 กรณี

1. ยางแท่นเครื่องสึก...

2. วาล์วยัน ต้องตั้งบ่าวาล์วใหม่

3. ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ต้องล้างใหม่

กรณี 1 ไม่ค่อยกังวลเรื่องค่าใช้จ่าย เพราะว่าศูนย์รับประกันอยู่แล้ว ว่าจะแจ้งให้เปลี่ยนตอนไปเข้าศูนย์ 50,000 โล

กรณี 2 และ 3 อันนี้มีค่าใช้จ่าย แต่ที่มาถามเพราะว่าสงสัยในค่าบริการ

โทรไปถามที่ศูนย์ฮอนด้า ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต

ตั้งวาล์ว 1400 บาท ไม่รวม VAT

ล้างปีกผีเสื้อ 1100 บาท ไม่รวม VAT

ผมอาจจะจำราคาสลับกัน แต่ราคารวม 2 อย่างประมาณ 2500 บาท

แต่พอโทรไปถามศูนย์ฮอนด้าปทุมธานี (จริงๆเป็นเจ้าของเดียวกัน)

ตั้งวาล์ว ~470 บาท ไม่รวมค่าแรง(คิดเป็นชั่วโมง)

ล้างปีกผีเสื้อ ~470 บาท ไม่รวมค่าแรง(คิดเป็นชั่วโมง)

ราคารวม 2 อย่างไม่เกิน 1000 บาท...มีพี่ที่รู้จักเพิ่งไปทำมาก็จ่ายประมาณนี้

ผมเลยมาถามว่า แต่ละศูนย์ ค่าบริการทำไมถึงแตกต่างกัน

แล้วศูนย์อื่นที่เพื่อนๆ เคยเข้าไปใช้บริการ อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้ามีอย่างอื่นควรจะให้เช็คเพิ่ม รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ :)

วันนี้เอาเข้าเช็ค แสนโล ศูนย์ วิภาวดี โทรแจ้งผมมาก็ประมาณ 400 กว่าบาทนะคับ

ค่าล้างปีกผีเสื้อคับ

มีอีกกรณีนึงนะครับ รีเซ็ต ECU อาจะช่วยได้ครับ

ผมก็เป็นล่าสุด เคลมยางแท่นเครื่อง+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+รีเซ็ต ECU

เสียเงิน 2 อย่างหลัง ครับ ไม่ถึง 500 ครับ 400กว่าๆนิดๆ ครับ (ศูนย์พระรามสี่)

แถมได้มาอีกอย่าง สงสัยลืมตอนเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง กระปุกน้ำมันเบรค มั้ง ที่วางอยู่ตรงเบ้าโช็คฝั่งคนขับสีเทาๆ

ไม่ใส่ให้ตรงล็อค เหมือนวางอยู๋เฉยๆ เด้งไปเด้งมา กุกกัง อยู๋นาน พอ จับดู โอ๊ววว ไม่ใส่ให้ลงล็อค ฟระ !

เอ..แล้วทำไมศูนย์ฮอนด้าฟิวเจอร์พาร์ค ถึงคิดราคาแพงจัง

เดี๋ยวโทรไปถามอีกทีดีกว่า...พอดีใกล้ที่นี่มากทีสุด

ผมเช็ค 70,000 มาวันนี้ ก็แจ้งช่างเพิ่มไปว่า เครื่องสั้นตอนเข้าเกียร์ R กับ D ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่อง

แต่พนักงานบอกยางแท่นเครื่องยังไม่ทรุด เด่วยังไงให้ช่างตรวจสอบ

สักพักช่างโทรมาบอกว่าเด่วล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+รีเซ็ทรอบเครื่องให้ใหม่

ค่าเสียหาย 1,029 บาท เป็นค่าแรง+น้ำมันเครื่อง+แหวนรอง ไม่มีค่าล้างลิ้นปีกผีเสื้อนะครับ+รีเซ็ทรอบเครื่อง

สื่อง่ายๆ ล้างปีกฯ ค่าแรง 1 ชม.ครับ

ตั้ง วาล์ว ค่าแรง 2 ชม.ครับ

กรณีรถผม 100,000 โล ศูนย์ ตั้งวาล์ว แต่ไม่ล้างปีกให้ครับ

เพราะศูนย์บอกไม่สกปรกน่ะ

ไงขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยไวนะครับ

ขออภัยหากสื่อภาษาไทยไม่ถูกต้องนะครับ

ณัฐ

น่าจะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อป่าวครับ ของผมก็โดนตอน 5 หมื่นโลพอดี แต่ล้างเองครับ สะอาดเอี่ยม เสียแค่ค่า sonax อิอิ

อาการเครื่องสั่นมันมีหลายสาเหตุครับ

1 ยางรองแท่นเครื่องทรุด อันนี้อาการจะสั่นสะท้านทั้งคันแต่เครื่องยนต์เร่งได้ปกติ ราคาต่อตัวที่ศูนย์ 3600-3800 โดยประมาณจำไม่ได้ครับ

2 ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก อันนี้จะรู้สึกได้เวลาพัดลมทำงานหรือคอมแอร์ทำงานรอบจะตกนิดๆสั่นหน่อยๆแต่ก็ยังเร่งได้ตามปกติ วิธีแก้คือถอดออกมาล้างแนะนำให้ไปที่ร้านที่เราสามารถมองเห็นว่าช่างได้ถอดออกมาล้างจริงผมเคยมีประสบการณ์ไปล้างที่ศูนย์ค่าใช้จ่าย400กว่าบาท อาการสั่นไม่ได้หายสนิทแต่สั่นไม่มาก ผมได้ถามจากช่างที่ชำนาญเค้าบอกว่าศูนย์มันอาจจะล้างเฉพาะกล่องECUไม่ได้ล้างทั้งระบบ

3 หัวฉีดตัน อาการนี้น่ากลัวรถสั่นทั้งคันเร่งไม่ขึ้นเครื่องยนต์เดินไม่เต็มสูบเสียงท่อไอเสียเปลี่ยนจังหวะไปคล้ายๆพวกรถไถนา วิธีแก้คือเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ราคาที่ศูนย์3xxxกว่าต่อตัวนะครับ

4 น้ำยาแอร์เยอะไปในระบบก็ทำให้เครื่องสั่นได้เพราะน้ำยามันเยอะไปทำให้คอมแอร์ทำงานหนักอาการจะคล้ายๆกับลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกคือเวลาคอมแอร์ทำงานรอบจะตกเครื่องจะสั่นนิดๆแต่ก้ยังเร่งเครื่องได้ตามปกติ อาการนี้ที่ผมรู้ได้คือผมได้เปลี่ยนท่อแอร์ใหม่เพราะมันรั่วซึมแต่ก่อนจะเปลี่ยนใหม่เครื่องยนต์ยังเดินเรียบอยู่เลยเปลี่ยนเสร็จมีอาการทันทีผมก้เข้าใจว่าลิ้นปีกผีเสื้อมันคงจะสกปรกก็ไปให้ที่ร้านที่รู้จักล้างให้ก็ไม่หายช่างที่ร้านก้ลองเช็คน้ำยาแอร์ดูและก้ได้เรื่องเค้าแจ้งว่าน้ำยาแอร์มันเยอะไปในระบบผมก็บอกกับช่างไปว่าผมพึ่งจะเปลี่ยนท่อแอร์มาที่ บีควิก ช่างผมเค้าก็ทำการปรับปล่อยน้ำยาแอร์ให้ใหม่ตามค่าที่กำหนดแล้วอาการก็หายสนิท ปล.ผมไม่แนะนำให้ทำเรื่องแอร์ที่บีควิกเพราะช่างดุจะไม่ค่อยชำนาญมีแต่เด็กๆแต่อาจจะเป็นบางสาขาก้ได้นะครับสาขาอื่นๆอาจจะเก่งก็ได้แต่ผมคงไม่เอารถเข้าไปทำอีกถ้าเป็นเรื่องแอร์

ปล ทั้ง4รายการนี้เป็นรถผมเองครับสำหรับอาการเครื่องสั่นที่ผมเจอมามีแค่นี้ครับถ้ามีสาเหตุอะไรที่ทำให้เครื่องยนต์สั่นได้อีกจะมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ :)

• 2 weeks later...

เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง และลูกรอกสายพาน และสายพานใหม่ อาการเครื่องสั่นลดลงมาก แต่ต้องไปตั้งรอบเดินเบาใหม่ อาการดีขึ้นมากครับ

ลิ้นปีกผีเสื้อผมไม่เคยล้างทีครับ แต่วาล์วเคยเอาไปตั้งมาแล้วครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดไม่เกิน 800 บาทครับ ฝีมือดีเลยครับ 0 กระบี่ครับ อาการเครื่องสั่น รอบตก ตอนแอร์ตัดหายไปหมดแล้วครับ

ตั้งวาล์วมาเืกือบ 10 รอบแล้ว ค่าแรงอยู่ที่ 4-500 ครับ

มันทำไมตั้งบ่อยขนาดนั้นครับ 

รถผม 1.8  2006  สูด LPG เข้าศูนย์ตลอดไม่เคยตั้งวาวล์เลย

หนักสุด หัวฉีดเสีย 2 หัว เลยเปลี่ยนยกชุด วิ่งเกือบ สองแสนเฉพาะแกส