Jump to content

เปลี่ยนกันชน หน้า-หลัง มันใช้เวลาทำนานแค่ไหนครับ?

Recommended Posts

ผมมีประกันซ่อมห้างนะครับ ของวิริยะ พึ่งเคยเครมครั้งแรก ที่ลำปาง

วันที่นัดเจอกับประกันเค้าก็ประเมินให้ผมเปลี่ยนกันชนทั้ง หน้า-หลังเลย เสร็จสรรพก็จัดเจงเขียนใบเครมให้ผมไปที่อู่ ซึ่งเป็นศูนย์รถบรรทุกยี่ห้อ H

จากนั้นผมก็ขับไปที่อู่ศูนย์นั้นทันที เอาใบเครมไปให้ อู่นั่นก็จัดเจงถ่ายรูปให้เสร็จสรรพ แล้วบอกว่าถ้าได้ของจะโทรมาบอกให้เปลี่ยนได้

วันเวลาผ่านไป...........................

วันนี้ก็ได้มีโทรศัพท์บอกว่าของมาแล้วให้เข้าไปเปลี่ยนได้วันจันทร์นี้

ทางอู่ได้บอกว่า ต้องทิ้งรถไว้ซัก 2-3 วัน เพราะทางอู่จะดูว่ากันชนหลังยุบจริงไหม? ถ้าไม่มากจะได้ทำสีให้ (อ้าว!!! แล้วตูจะซ่อมห้างเพื่ออะไรฟะ)

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมอู่ถึงพูดแบบนี้ ทั้งๆที่ประกันเป็นคนประเมิน อู่เป็นคนซ่อม รึว่าประกันกับอู่ไม่ติดต่อกันเลยรึป่าว

...................................................

ยังไงพี่ๆ คนไหนพอจะมีกลเม็ดแนะนำผมบ้างก็ดีนะครับ ไอ่ผมก็ยังอ่อนประสบการณ์เรื่องแบบนี้ กลัวโดนผู้ใหญ่รังแก ยังไงก็กราบขอบพระคุณทุกท่านด้วยครับ

ถ้าจ่ายเบี้ยซ่อมห้างคงต้องแย้งประกันละหละครับว่าทำไมให้ไปที่อู่

ปล.สรุปไป0หรือไปอู่ครับเนี่ยอ่านละงง

อ่านแล้วงงด้วยคน ซ่อมห้าง หมายถึง ซ่อมในศูนย์ Honda นิครับ ซ่อมอู่ก็อู่ที่ ประกันครอบคลุม

ถ้าซ่อมศูนย์เบี้ยประกัน 2xxxxบาท เลือกศูนย์ไหนก็ได้ที่ประกันครอบคลุมครับ เอาใบเครมยื่นเลย แล้วประมาณ1อาทิตย์เค้าก็จะเอาของมาเปลี่ยน ส่วนใหญ่ไม่ใช่ของใหม่ เป็นของวนทั้งนั้น

ถ้าซ่อมอู่รู้สึกจะได้ไวกว่ามากครับ แต่ถ้าอู่ไม่ดีก็งานไม่เรียบร้อยไป

เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่รู้ ขึ้นอยู่กับประกันและศูนย์ประเมินความเสียหาย ไม่แตก ไม่หัก สีถลอกเค้าก็ไม่เปลี่ยนให้หลอกครับ จะเปลี่ยนไปทำไม = ="

ที่ไปทำมันเป็นศูยน์รถบรรทุก hino น่ะครับ

บริษัทเค้าชื่อเดียวกันกับศูยน์ honda แต่อยู่คนละที่กันครับ

จะะงงไหม?

ถ้าจ่ายเบี้ยซ่อมห้างคงต้องแย้งประกันละหละครับว่าทำไมให้ไปที่อู่

ปล.สรุปไป0หรือไปอู่ครับเนี่ยอ่านละงง

อ่านแล้วงงด้วยคน ซ่อมห้าง หมายถึง ซ่อมในศูนย์ Honda นิครับ ซ่อมอู่ก็อู่ที่ ประกันครอบคลุม

ถ้าซ่อมศูนย์เบี้ยประกัน 2xxxxบาท เลือกศูนย์ไหนก็ได้ที่ประกันครอบคลุมครับ เอาใบเครมยื่นเลย แล้วประมาณ1อาทิตย์เค้าก็จะเอาของมาเปลี่ยน ส่วนใหญ่ไม่ใช่ของใหม่ เป็นของวนทั้งนั้น

ถ้าซ่อมอู่รู้สึกจะได้ไวกว่ามากครับ แต่ถ้าอู่ไม่ดีก็งานไม่เรียบร้อยไป

เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่รู้ ขึ้นอยู่กับประกันและศูนย์ประเมินความเสียหาย ไม่แตก ไม่หัก สีถลอกเค้าก็ไม่เปลี่ยนให้หลอกครับ จะเปลี่ยนไปทำไม = ="

ตามสองท่านที่อยู่ด้านบนเลยครับ ซ่อมห้างแล้ว ไปอู่ นี้มันขัดกันนะครับ ซ่อมห้างหรือ ซ่อมศูนย์ก็ต้องทำที่ ศูนย์จบที่ศูนย์ รถผมโดนชน แค่มีรอยบุบ รอยครูด แก้มหน้า ศูนย์แจ้งเปลียนเลยครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายศูนย์จะไปคิดกะประกันที่เราทำนะครับ ....

ที่ไปทำมันเป็นศูยน์รถบรรทุก hino น่ะครับ

บริษัทเค้าชื่อเดียวกันกับศูยน์ honda แต่อยู่คนละที่กันครับ

จะะงงไหม?

ชื่อเดียวกัน หมายความว่ายังไงครับ วีกรุ๊ป วองฮอนด้า อะไรงี้หรอครับ ??

แต่ถึงยังไง ซ่อมศูนย์ก็คือ ศูนย์ Honda เท่านั้น นอกนั้นอู่หมดละครับ ไม่ใช่แล้วแบบนั้น

ประกันเขียนแจ้ง เปลี่ยนแล้ว จริงๆ ไม่น่าเรื่องมากนะครับ เพราะ ง่ายว่าซ่อมตั้งเยอะ ศูนย์ชอบเลย เปลี่ยนของใหม่เนี่ย :)

ถ้าประกันเขียนว่าซ่อม หรือ เช็คสิ เราค่อยไปยึกยัก ขอเปลี่ยนของใหม่ที่ศูนย์อีกที

ดูรูปการณ์แบบนี้ กะว่าศูนย์เอาซ่อมสีเซฟตังค์ แต่ศูนย์ไปเรียกเต็มเอาจากประกันหรือเปล่า

ซึ่งเราก้อไม่รู้ ไม่สนอยู่แล้วเรื่องเงิน เพราะประกันชั้น1 อย่าไปยอม 555 เอาของใหม่เถอะ สบายใจ :D

ส่วนการเปลี่ยนกันชน หน้าหลัง ทำได้ในครึ่งชม ครับ ที่เค้าบอก 2-3 วัน หมายถึงเอารถไปทิ้ง รอเทียบสี พ่นสีใหม่เลยหรือเปล่า

เพราะถอดกันชนหน้าหลังออก ส่วนมากศูนย์จะไม่ให้วิ่งครับ เสี่ยงถูกกระแทกรังผึ้งแตก งานเข้าอีก

ส่วนมากจะเอาอะไหล่ใส่แทนให้ไปใช้ก่อนได้ :)

เคสนี้ ถ้าได้ของใหม่ แค่เอารถไปเทียบสี แล้วรองานเสร็จค่อยไปถอดเปลี่ยนได้นะครับ ไม่ต้องจอดหรอก :)

การทำงานของอู่ จะค่อนข้างแตกต่างกับห้าง เพราะซ่อมได้ ต้องซ่อมครับ เป็นเกณฑ์ที่อ้างอิงกฎหมายได้

ซึ่่งส่วนใหญ่ ผู้เอาประกันภัย จะไม่ทราบเลยครับ อาจเพราะการซ่อมศูนย์ ไม่ค่อยเคาะ และไม่มีอะหลั่ยมือสอง

เจ้าหน้าที่ออกใบเคลม(เซอร์เวย์เยอร์) ไม่มีสิทธิ์ ระบุว่าเปลี่ยน หรือซ่อมได้เลย เขาทำได้แค่ ระบุความเสียหาย และชิ้นส่วนที่เสียครับ

การเปลี่ยน หรือ ซ่อม จะเริ่มต้นมาจากอู่ หรือ ศูนย์ และอนุมัติโดย ฝ่ายสินไหมที่บริษัท หรือ สาขาที่มีอำนาจเท่านั้นครับ

เคสนี้ ผมแนะนำว่าเข้าซ่อมศูนย์ในเครือดีกว่าครับ แต่อาจต้องรอคิวหน่อยครับ

• 2 weeks later...