Jump to content

ท่านใดมีปัญหาการใช้แก๊ส.แอลพีจี..ท่านถามเราตอบ..By Ultramanthai

Recommended Posts

Honda Civic เป็นรถที่ติดแก๊สไปแล้ว ถ้าติดไม่ถูกวิธี จูนไม่ถูกต้อง หรือใช้แก๊สไปนานๆ งานเข้าครับท่าน ทุกปัญหา?...ทุกอาการ?

เรามีคำตอบ..By....Ultramanthai

สอบถามครับ รถผมสตาร์ทเครื่องแล้วสั่น พอเช็คที่ศูนย์บอกว่ายางรองแท่นเครื่องทรุด จะเปลี่ยนยางรองให้ใหม่

และต้องล้างปีกผีเสื้อและตั้งวาล์วด้วย พอดีไม่สะดวกทิ้งรถไว้เลยไม่ได้ล้างและตั้งวาล์วเปลี่ยนแต่ยางรองแท่นเครื่องอย่างเดียว

แต่พอขับรถออกจากศูนย์ก้ไม่สั่นแล้ว อย่างนี้ผมยังควรจะล้างและตั้งวาล์วอีกไหมครับ

• 1 month later...

ตั้งวาล์วใหม่คับ ปีกผีเสื้อล้างได้เฉพาะปีก เนื่องจากเป็นคันเร่งไฟฟ้า ถอดมาล้างไม่ได้

รถผมมีปัญหา ดังนี้ครับ

ครั้งแรก วิ่งทางไกลมาประมาณ 200 กม. พอดับเครื่องเพื่อจะไปเข้าห้องน้ำ พอสตาร์ตเครื่องครั้งแรกแล้วไม่ติด ผมเลยดึงกุญแจออก แล้วสตาร์ทเครื่องอีกครั้งโดยเหยียบคันเร่งไปด้วย ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ครั้งที่สอง ช่วงเช้าขับมาประมาณ 120 กม./ชม. เจอไฟแดงพอดีเลยเหยียบเบรคกระทันหัน ปรากฎว่าเครื่องดับกลางอากาศเลยครับ เบรคเหยียบไม่อยู่ พวงมาลัยแข็ง พอรถหยุดได้สนิท เลยลองสตาร์ทใหม่ ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ผมอย่างทราบว่า อาการแบบนี้ จะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ

รถวิ่งติดแก๊สมาประมาณ 60000 โล ตั้งวาล์ว ไป 1 ครั้ง เปลี่ยนหัวเทียนชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน วิ่งมาประมาณ 3000 โล ปีกผีเสื้อไม่เคยล้าง ครับ

ติดชุดแก๊ส ER OBD CAN ครับ

สอบถามอู่ที่ติดตั้งแล้ว สรุปเค้าบอกคำเดียวว่า ให้ถอดชุดนี้ทิ้งเปลี่ยนยี่ห้ออื่นใส่แทน โดยไม่ได้สันนิษฐานเบื้องต้นเลยว่า สาเหตุจะเกิดจากอะไร (ยอมรับว่าติดตั้งดี พูดดีวันแรก แต่ห่วยแตกเรื่อง Service สุดๆ)

ขอบคุณครับ

• 3 weeks later...
รถผมมีปัญหา ดังนี้ครับ

ครั้งแรก วิ่งทางไกลมาประมาณ 200 กม. พอดับเครื่องเพื่อจะไปเข้าห้องน้ำ พอสตาร์ตเครื่องครั้งแรกแล้วไม่ติด ผมเลยดึงกุญแจออก แล้วสตาร์ทเครื่องอีกครั้งโดยเหยียบคันเร่งไปด้วย ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ครั้งที่สอง ช่วงเช้าขับมาประมาณ 120 กม./ชม. เจอไฟแดงพอดีเลยเหยียบเบรคกระทันหัน ปรากฎว่าเครื่องดับกลางอากาศเลยครับ เบรคเหยียบไม่อยู่ พวงมาลัยแข็ง พอรถหยุดได้สนิท เลยลองสตาร์ทใหม่ ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ผมอย่างทราบว่า อาการแบบนี้ จะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ

รถวิ่งติดแก๊สมาประมาณ 60000 โล ตั้งวาล์ว ไป 1 ครั้ง เปลี่ยนหัวเทียนชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน วิ่งมาประมาณ 3000 โล ปีกผีเสื้อไม่เคยล้าง ครับ

ติดชุดแก๊ส ER OBD CAN ครับ

สอบถามอู่ที่ติดตั้งแล้ว สรุปเค้าบอกคำเดียวว่า ให้ถอดชุดนี้ทิ้งเปลี่ยนยี่ห้ออื่นใส่แทน โดยไม่ได้สันนิษฐานเบื้องต้นเลยว่า สาเหตุจะเกิดจากอะไร (ยอมรับว่าติดตั้งดี พูดดีวันแรก แต่ห่วยแตกเรื่อง Service สุดๆ)

ขอบคุณครับ

ระบบ ODB มันเหมาะสำหรับรถป้ายแดงคับ sensor ทุกตัวยังอยู่ในอารมณ์ปกติ แต่ถ้าวันใดที่เกิดอารมณ์เสียขึ้นมา งานเข้า แก้กันแบบญาติสนิทมิตรสหายเลยจร้า แบบว่าหากันวันเว้นวัน มีเคยมาหา ฮือ...ผม Disable ใน Program ออกคับ ถ้าท่านว่างแวะมาหานะเดี๋ยวปรับให้ใหม่ ยินดีช่วยคับ เคยได้ยินสุภาษิตสำหรับรถใช้แก๊สไหมคับ " หลงทางเสียเวลา หลงติด โอดีบี ....ถอดออกเถอะ "

ปรกติรถติดแก๊สควรตั้งวาวล์ทุกๆกี่ km ครับ

40,000-50,000 Km. ถ้ารถใช้แก๊สควรทำตามระยะทางที่ว่า เพื่อป้องกัน วาล์วไหม้ บ่าทรุดเร็วกว่าปกติ อย่าปล่อยให้มีอาการหนักๆ แล้วค่อยทำ งานเข้าเชียวน่า

ระบบ ODB มันเหมาะสำหรับรถป้ายแดงคับ sensor ทุกตัวยังอยู่ในอารมณ์ปกติ แต่ถ้าวันใดที่เกิดอารมณ์เสียขึ้นมา งานเข้า แก้กันแบบญาติสนิทมิตรสหายเลยจร้า แบบว่าหากันวันเว้นวัน มีเคยมาหา ฮือ...ผม Disable ใน Program ออกคับ ถ้าท่านว่างแวะมาหานะเดี๋ยวปรับให้ใหม่ ยินดีช่วยคับ เคยได้ยินสุภาษิตสำหรับรถใช้แก๊สไหมคับ " หลงทางเสียเวลา หลงติด โอดีบี ....ถอดออกเถอะ "

ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจงามๆ ขอพิกัดร้านด้วยครับ

ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจงามๆ ขอพิกัดร้านด้วยครับ

ถนนรามอินทรา ซอยรามอินทรา 107 เลี้ยวซ้ายเจออู่ทันที่ เลยแฟร์ชั่นประมาณสองสามโล ก่อนถึงจะติดไฟแดงที่ รพ.นพรัตน์ ไฟเขียวล้อหมุมประมาณแปดร้อยเมตรซ้ายมือ เปิดอ่านดูคับ www.nsgaslpg.co.th จะเห็นช่างตุ้ยหน้าตาคล้ายกะ โดม (โดม เดอะสตาร์ 8 แฝดคนละฝา) เบอร์โทรถามกัน 086-302-3748 ยินดีช่วยคับ มาเถอะเดี๋ยว Disable ออกให้ ฟรีคับ

ถนนรามอินทรา ซอยรามอินทรา 107 เลี้ยวซ้ายเจออู่ทันที่ เลยแฟร์ชั่นประมาณสองสามโล ก่อนถึงจะติดไฟแดงที่ รพ.นพรัตน์ ไฟเขียวล้อหมุมประมาณแปดร้อยเมตรซ้ายมือ เปิดอ่านดูคับ www.nsgaslpg.co.th จะเห็นช่างตุ้ยหน้าตาคล้ายกะ โดม (โดม เดอะสตาร์ 8 แฝดคนละฝา) เบอร์โทรถามกัน 086-302-3748 ยินดีช่วยคับ มาเถอะเดี๋ยว Disable ออกให้ ฟรีคับ

ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ

ขอถามอีกนิดนึง คือ Disable ระบบ OBD ออก ใช่มั๊ยครับ ผมไม่รู้จริงๆ แล้วอาการที่ผมเล่าให้ฟังจะหายเป็นปลิดทิ้งเลยรึเปล่าครับ เพราะตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ อาการยังปกติดีอยู่ครับ แต่ไม่ปกติที่จะต้องมาพะวงว่าเครื่องมันจะดับอีกตอนไหน ขับรถไม่มีความสุขเลย

ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ

ขอถามอีกนิดนึง คือ Disable ระบบ OBD ออก ใช่มั๊ยครับ ผมไม่รู้จริงๆ แล้วอาการที่ผมเล่าให้ฟังจะหายเป็นปลิดทิ้งเลยรึเปล่าครับ เพราะตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ อาการยังปกติดีอยู่ครับ แต่ไม่ปกติที่จะต้องมาพะวงว่าเครื่องมันจะดับอีกตอนไหน ขับรถไม่มีความสุขเลย

ขอบคุณครับ

ผมว่าอาการรถท่านน่าจะมีอารัยผิดปกติแล้วคับท่าน ต้องนำรถมาให้ดูดีกว่า ตารางการจูนจะเป็นตัวบอกว่าแก๊สผิดปกติหรือไม่

สอบถามหน่อยคับ อาการสะดุดในรอบประมาณ2000 หลังจากถอนคันเร่งหรือชลอความเร็วแล้วเหยียบซ้ำลงไป เมื่อตามรถคันหน้าเป็นอยู่ตลอด ไปให้ช่างที่ติดตั้งจูนมาหลายรอบก็ยังไม่หาย รถผม civic 1.8 auto ปี 2010

ติดแก็สของ AC STAG-300 ISA2 ติดมาประมาณ 10000โล

อยากถามหน่อยว่าจะต้องแก้ยังไงคับ กำลังกลุ้มใจเลย กลัวเกียร์พัง

สอบถามหน่อยคับ อาการสะดุดในรอบประมาณ2000 หลังจากถอนคันเร่งหรือชลอความเร็วแล้วเหยียบซ้ำลงไป เมื่อตามรถคันหน้าเป็นอยู่ตลอด ไปให้ช่างที่ติดตั้งจูนมาหลายรอบก็ยังไม่หาย รถผม civic 1.8 auto ปี 2010

ติดแก็สของ AC STAG-300 ISA2 ติดมาประมาณ 10000โล

อยากถามหน่อยว่าจะต้องแก้ยังไงคับ กำลังกลุ้มใจเลย กลัวเกียร์พัง

น่าจะเป็นที่การจูนแก๊สไม่ถูกต้อง ถ้าน้ำมันปกติ ขนาดของรูหัวฉีดและแรงดันถ้าไม่ถูกต้องมักจะมีปัญหา ดูได้จากตารางการจูนแก๊ส ว่างๆ ท่านแวะมาหาคับ ยี่ห้อนี้ผมติดตั้งเป็นประจำ โทรนัดหรือทิ้งเบอร์ไว้เดี๋ยวโทรกลับ

เสียดายผมอยู่ระยอง ร้านพี่อยู่แถวไหนคับ

เสียดาย...ฮือ...ไม่เท่ากะเสียตัว..นะพ่อหนุ่ม ถ้าท่านมีโอกาสหนีคนข้างๆ มาแรดที่กทม. เชิญ เดี๋ยวจัดหนัก  จริงๆ การใช้แก๊ส ถ้ามีปัญหาเรื่องแก๊ส ควรอย่างยิ่งต้องรีบแก้ไข ก่อนที่ท่านจะต้องซ่อมมัน ยังไงก็เป็นข้ออ้างที่ดีและมีเหตุผลมากๆ สำหรับการบอกคนนั้นว่า...ที่รัก...คืนนี้พีกลับดึก....ม่ายต้องนอนรอ..ปิดประตูนอนก่อนนะจร้า...ฮิๆๆๆๆๆ(เสร็จตู)

เสียดาย...ฮือ...ไม่เท่ากะเสียตัว..นะพ่อหนุ่ม ถ้าท่านมีโอกาสหนีคนข้างๆ มาแรดที่กทม. เชิญ เดี๋ยวจัดหนัก  จริงๆ การใช้แก๊ส ถ้ามีปัญหาเรื่องแก๊ส ควรอย่างยิ่งต้องรีบแก้ไข ก่อนที่ท่านจะต้องซ่อมมัน ยังไงก็เป็นข้ออ้างที่ดีและมีเหตุผลมากๆ สำหรับการบอกคนนั้นว่า...ที่รัก...คืนนี้พีกลับดึก....ม่ายต้องนอนรอ..ปิดประตูนอนก่อนนะจร้า...ฮิๆๆๆๆๆ(เสร็จตู)  www.nsgaslpg.co.th สนง.ใหญ่

สาขา1 ถนนรามอินทรา 107 ผมแรดอยู่ทั้งสองที่ไปๆมาๆจร้า ถ้าท่านจะมาโทรมา รึ เมล์มาก็ได้คับ  ultramanthai@gmail.com

ผมวิ่งมาแสนโล 2 ปี ไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ

ผมว่าไม่ใช่ที่ตัวอุปกรณ์หรอก อาการ Man error มากกว่า...

ผมวิ่งมาแสนโล 2 ปี ไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ

ผมว่าไม่ใช่ที่ตัวอุปกรณ์หรอก อาการ Man error มากกว่า...

ก็ถือว่ารถท่านใช้ดีคับ แต่ที่ผ่านก็มีบางท่านที่ใช้แล้วมีปัญหา มันเป็นไปได้ทั้งเครื่องยนต์ เป็นไปได้ทั้งคนใช้  ตั้งแต่อยู่ในแวดแก๊สมาก๊พอสมควร กระผมไม่เคยเห็นรถคันไหนติดแล้วไม่เคยมีปัญหาคับ อยู่ที่ช้ารึเร้ว อย่างว่าแต่แก๊สเลยคับ ใช้ระบบน้ำมันเป็นเชื้อเพลิง ยังไงก็มีปัญหาอยู่ดี เสื่อมตามสภาพการใช้งาน ไม่มีอะไรยืนยงคงกระพัน แม้แต่เราๆท่านๆ ก็ยังต้องเสื่อมสังขารตามอายุไขเฉกเช่นเดียวกับรถ ต่างกันที่รถนะซ่อมได้ แต่คนนะซ่อมยังไงก็ม่ายรอดอยู่ดี...ปลงคับ..ฮิๆๆๆ

สอบถามครับ ของผมติดยี่ห้อ Lovata OBD แคปซูน 58 ลิตร เวลาเครื่องร้อนๆวิ่งไปซักชั่วโมงนึง เสียงเครื่องตอนใช้แก๊สมันจะดังแปลกๆ เหมือนเสียงรถกะบะครับ ดังเหมือนเครื่องยนกะบะ แต๊กๆๆๆๆๆๆ ไรงี้ ปรกติรถยนเสียงมันจะเดินเรียบๆ มีเสียงเร่งเครื่องบ้าง อันนี้เสียงมันแปลก ไม่ทราบว่าผิดปรกติไหมครับ 

สอบถามครับ ของผมติดยี่ห้อ Lovata OBD แคปซูน 58 ลิตร เวลาเครื่องร้อนๆวิ่งไปซักชั่วโมงนึง เสียงเครื่องตอนใช้แก๊สมันจะดังแปลกๆ เหมือนเสียงรถกะบะครับ ดังเหมือนเครื่องยนกะบะ แต๊กๆๆๆๆๆๆ ไรงี้ ปรกติรถยนเสียงมันจะเดินเรียบๆ มีเสียงเร่งเครื่องบ้าง อันนี้เสียงมันแปลก ไม่ทราบว่าผิดปรกติไหมครับ 

ถ้าระบบน้ำมันปกติ แก๊สท่านมีปัญหาแล้วคับ ถ้าว่ิงไม่ออกแก๊สบาง (ระวังเกี่ยร์จะพัง)  ถ้ามีกลิ่นแก๊สออกทางท่อไอเสียแก๊สหนา ยิ่งมีเสียงแปลกว่าผมว่าระบบแก๊สท่านมีปัญหา รีบไปให้อู่ที่ท่านติดแก้ไขโดยด่วน

• 3 months later...

ท่านสมาชิกท่านใด ที่จะแวนำรถท่านมาให้แก้ไขรบกวนติดต่อกันก่อนครับ อาการบางอย่างอาจจะแก้ไขโดยการสื่อสารทางเว๊บได้ ท่านจะไม่ต้องเสียเวลาและเชื้อเพลิง ขอบคุณมากครับ