Jump to content

ล้างและเคลือบผิวโคมไฟหน้า ช่วยแก้โคมหมองเป็นรอยเยอะได้

Recommended Posts

มาเริ่มเลยคับ สำหรับโคมที่โดนความร้อนเยอะๆ เริ่มเป็นฝ้า มารักษาฝ้ากันแบบประหยัด ลอกหน้ากันเลย

ทำได้ ทั้งด้านนอก และด้านในนะครับ วิธีนี้แหละ แต่ด้านในต้องเปิดโคมมาทำนะจ๊ะ

อุปกรณ์ที่ต้องมีนะครับ :D ผมเอาง่ายไปหา ที่ AUTOBAC ครบอยู่ในราคา ประมาณ 700 บาทครับ

มีแค่นี้เอง

ของครบก้อมาลุยเลย

จะถอดโคม รึเล่นคารถแบบผมก้อตามใจ และ ความสามารถส่วนบุคคลนะคับ

แต่ต้องระวังจริงๆ ทั้งน้ำมันเบรค และ น้ำยาเคลือบ มีผลต่อผิวสีครับ :)

ผมจัดคารถเลย ขี้เกียจรื้อ น่ะ

สะอาดแห้ง มาดูผลงาน :)

มันจะเรียบใส ถ้าไม่คิดอะไรมาก ใช้น้ำยาเคลือบสีรถน่ะ ทับไว้เรื่อยๆ ใช้ได้อีกยาวคับ

แต่ผมพวกเล่นไฟ ความกริบของผิวโคมมีผลต่อแสง เลยต้องจัดหนักครบๆ :)

จริงๆ ก้อควรทำครับ น้ำยาเคลือบโคมสมัยนี้ ถูกมาก 500 กว่าบาท ใช้ได้ ประมาณ 4 โคม น่ะ

หมายความว่านอกจากไฟหน้าแล้ว เราไปทาไฟท้ายได้ด้วยครับ ทาๆไปเถอะ แข็ง ทนการขูดขีดได้ดีระดับนึงเลย

มันใช้กะโคมที่เหลืองแห้งกรอบจนแตกลายงา ไว้ไหมคับพี่ :( :( :(

หาโคมขาหัก มือสอง คูละ 500 มาแงะเอาแต่ครอบใสดีกว่านะโอม :)

ใสมากๆๆๆ แต่ตอนทาน้ำมันเบรคนี้พลาดโดนสีรถจะเป็นไงมั้งครับ กลัวตรงนี้แหละ

ผมเคยลองทำครับ

หลังจากขัดด้วยน้ำมันเบรค ผมขัดด้วย น้ำยาขัดละเอียด Cana ต่อ

แต่ไม่เงาใส วิ้ง เหมือนของพี่ Tommie

โดยรวมแล้วดูดีขึ้นครับ

ก่อนจะไปทำแล้ว พังย่อยยับกันไป  :D

ผมขออธิบายรายละเอียดเพิ่มนิดนึง 

ล้างฝ้าด้านในโคม  :rolleyes:  พอเปิดโคมแล้ว เทน้ำมันเบรคลงไป แกว่งเล่นไปเลยคับ ทิ้งให้ละลายซัก 10 นาที 

ห้ามใช้ผ้าเช็ดนะคับ ผิวด้านในตึงมากมาย ขนแมวมาตามผ้าเลย ให้ใช้นิ้วลูบหรือ สำลีค่อยๆไล่คับ ตามด้วน้ำเปล่า ออกสบาย ถ้าไม่ออกทำหลายรอบหน่อย

ล้างฝ้าด้านนอกโคม  :rolleyes:  เทน้ำมันเบรคทาถูเล่นไปเลยคับ ทิ้งให้ละลายซัก 10 นาที 

ด้านนอกนี่บึกบึน ใช้ผ้าเช็ด เล็บขูดกันไปได้เลยนะคับ มันโคตรแข็งแต่ออกได้ครับ ให้ใช้นิ้วขูดๆหรือผ้าค่อยๆไล่คับ

ตามด้วน้ำเปล่าทำหลายๆรอบหน่อยคับ จบงานด้วยครีมขัดรถ Polish ทั้งหลาย สบายมาก

• 1 month later...

ได้นะเอ็ม แต่ยากโคตรๆ ผมลองละ ขัดจนปวดนิ้ว ยังมีรอยจางๆเหลือ

พี่ทอมมี่ครับ

ฝ้าตรงมุมด้านในนี่สามารถลอกออกได้ด้วยวิธีเดียวกันไหมครับ

เคยไปให้ร้านเขาดูแล้ว ร้านบอกว่าเป็นด้านในทำไม่ได้เลยครับ

ได้คับ ตามที่บอกเลย ตัองแงะโคมออกมาคับ แล้วราดเลย ใช้นิีวค่อยๆถูกเบาๆ อย่าขัดแรงเดี๋ยวแมวมา

ได้คับ ถูกเลย ระวังสีรถด้วยคับ

แล้วเวลาเราล้างออกมันไม่ไหลโดนสีหรอครับป๋า

น้ำมันเบรค 1 น้ำยาเคลือบ 1 มันพอหน้า หลังป่าวครับ

ว่าแต่ Autobac เค้าจะส่งไปรษณีย์ให้ผมป่าวอ่ะ 555+