Jump to content

ล้างและเคลือบผิวโคมไฟหน้า ช่วยแก้โคมหมองเป็นรอยเยอะได้

Recommended Posts

น้ำมันเบรค 1 น้ำยาเคลือบ 1 มันพอหน้า หลังป่าวครับ

ว่าแต่ Autobac เค้าจะส่งไปรษณีย์ให้ผมป่าวอ่ะ 555+

พอดีผมผ่านไปที่ร้านเลยไปสอยมา

แล้วก็ถามเขาว่ามีบริการส่งไปรษณีย์ไหม

เขาบอกว่า "ไม่!!!!" ครับ  <_<

จบข่าว...

พอดีผมผ่านไปที่ร้านเลยไปสอยมา

แล้วก็ถามเขาว่ามีบริการส่งไปรษณีย์ไหม

เขาบอกว่า "ไม่!!!!" ครับ  <_<

จบข่าว...

เย้ยยยยยย .....

ซะงั้น จบเลยผม

• 1 month later...

โคมรถคันเก่าทั้งเหลืองทั้งหมอง (Civic Dimention 2001) ผมไม่รู้คิดยังไง ไปเอาไอ้น้ำยาลบรอยขีดข่วนบนสีรถ (แบบที่ขายที่คลองถมหลอดละ 300 บาท กลิ่นคล้ายๆ บัซโซ) มาละเลงบนโคม ทิ้งไว้แป้บนึง เช็ดออกด้วยผ้าสะอาด โคมใสกิ้งเลย 555555

ไว้รอโคมเหลืองอีกจะถ่ายรูบให้ดูนะครับ

• 4 months later...

วันนี้ลองลอกแลคเกอร์ไฟหน้าตามที่พี่ทอมมี่ทำ เอาผ้าชุบน้ำมันเบรคทาถูๆ ไม่ค่อยออกเท่าไหร่เลยครับ ทำไปสองรอบ เลยล้างแชมพู ปล่อยมันให้ลอกเยอะๆ ค่อยทำใหม่ หรือเคลืิอบไปเลยก็ได้ครับ

• 1 year later...

ผมขออธิบายรายละเอียดเพิ่มนิดนึง 

ล้างฝ้าด้านในโคม  :rolleyes:  พอเปิดโคมแล้ว เทน้ำมันเบรคลงไป แกว่งเล่นไปเลยคับ ทิ้งให้ละลายซัก 10 นาที 

ห้ามใช้ผ้าเช็ดนะคับ ผิวด้านในตึงมากมาย ขนแมวมาตามผ้าเลย ให้ใช้นิ้วลูบหรือ สำลีค่อยๆไล่คับ ตามด้วน้ำเปล่า ออกสบาย ถ้าไม่ออกทำหลายรอบหน่อย

พี่ทอม วิธ๊นี้โคมด้านในเป็นรอยขนแมวเพียบเลย ใช้วิธีนี้จะหายไหมครับ พอดีผมเปลี่ยนใส่หลอดไฟใหม่ PHILIPS  Xenon ultlmate effect  BlueVision 4000K (เยอรมันแท้ๆ) ครับพอใส่เข้าไปแล้วแสงสว่างขึ้นไม่แยงตา ขาวสวยครับ แต่ว่าเห็นรอยขนแมวชัดเลยครับ แล้วที่ว่าการเปิดโคมนี่ต้องทำยังไงครับ ( ไม่รู้จริงๆ ) ที่ผมเข้าใจคือ ถอดโคมออกมาจากตัวรถแล้วก้อเอาน้ำมันเบรคเทใส่ไปในโคมแล้วแก่วงไปมา ไปมา ใช่ไหมครับ

งานเปิดหน้าโคม อลังการงานสร้างคับ 

มันประกอบด้วยซับเจคย่อยดังนี้  (ถ้าเก่งแล้วข้ามขั้นตอนบางอย่างได้)

1. แกะกันชน 

2. ขันน๊อตยึดโคม 

3. ปลดโคม ปลดขั้วสายไฟ

4. ละลายซิลิโคน 

5. เปิดหน้าโคม

ขั้นตอนขาเดียวนี่กินเวลาพอควร ถ้าไม่เคยคับ ให้กะเวลาดีๆ 

พอเปิดแล้ว ล้างด้านใน เป่าแห้ง แล้วทำย้อนวิธีกลับ  :D

งานเปิดหน้าโคม อลังการงานสร้างคับ 

มันประกอบด้วยซับเจคย่อยดังนี้  (ถ้าเก่งแล้วข้ามขั้นตอนบางอย่างได้)

1. แกะกันชน 

2. ขันน๊อตยึดโคม 

3. ปลดโคม ปลดขั้วสายไฟ

4. ละลายซิลิโคน 

5. เปิดหน้าโคม

ขั้นตอนขาเดียวนี่กินเวลาพอควร ถ้าไม่เคยคับ ให้กะเวลาดีๆ 

พอเปิดแล้ว ล้างด้านใน เป่าแห้ง แล้วทำย้อนวิธีกลับ  :D

เสริมพี่ทอมมี่อีกนิด เครื่องมือต้องครบๆด้วยนะ ไม่งั้นจะตายกลางทาง

ขอบคุณครับพี่ทอม สงสัยคงต้องหาโคมใหม่เปลี่ยนดีกว่าแล้วครับ ทำเองเดี๋ยวงานงอกแน่

• 1 year later...