Jump to content

ท่านใด อยากใส่ล้อ 19", 20" ทางนี้ครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ

พอดีวันนี้ผมว่าง และไม่มีอะไรทำ นึกเรื่องนี้ออกจึงอยากนำมาแชร์ให้ทุกท่านได้อ่านและพิจารณาดูครับ

จากนี้ไป คำถามหลายๆคำถาม เท่าที่ผมนึกออก จะนำมาถามและตอบในนี้นะครับ

1. ใส่ล้อใหญ่ๆ 18" - 20" ควรใส่ล้อแท้ไหม

ตอบ ถ้ามีงบ และใจรัก ก็ใส่ไปเลยครับ ส่วนถ้าจะเล่นก๊อป ก็ดูโรงงานนิสนึงครับ ล้อก๊อปไม่ได้ห่วยเสมอไปครับ

ความคิดเก่าๆ กระทู้เก่าๆ นั้นมาจากประสบการณ์ต่างๆจริง แต่จากล้อที่มาจากโรงงานที่ไม่ได้มาตรฐานครับ

ข้อดีของล้อแท้ ในปัจจุบัน มันไม่ใช่ที่แข็งแรงหรือไม่ครับ แต่มันเป็นเรื่องของ "ความภูมิใจซะมากกว่า" ครับ

ปล. ล้อพวก ไทยอัลลอย , SSW แข็งแรงไม่แตกต่างจากล้อเดิมจากศูนย์เลยนะครับ และน่าใช้กว่าล้อแท้มือสองบางชุดซะอีก

แต่จะบอกให้ว่า ถ้าจะยัด 19" - 20" ผมยังไม่เห็นล้อก๊อปงามๆ ชนิดล้อแท้อาย เหมือนพวก 15" - 18"เลยนะครับ

2. ใส่ล้อใหญ่ 19"- 20" แข็งเหมือนนั่งเกวียน จริงหรือไม่ ?

ตอบ "ไม่จริงครับ" ผมเป็นคนนึงที่กลัวเรื่องนี้ตั้งแต่ก่อนยัด 19" และกลัวมากตอนก่อนยัด 20" ครับ แต่พอใส่จริงๆ ก็ "ไม่ได้แข็งอย่างที่คิดครับ"

ในคนส่วนมากที่บอกว่ายัด 19" - 20" แล้วแข็งเป็นเกวียน เค้าไม่ได้เคยยัด 19" - 20" นะครับ

เค้าแค่เปรียบเทียบครับ เพราะล้อเดิมๆมัน 15" - 16" พอเค้ามายัด 17" - 18" แล้วรู้สึกว่ามันแข็งขึ้นเยอะ ก็สามารถคิดเอาเองได้ครับ

ปล. ท่านใดอยากทราบว่าแข็งเป็นอย่างไร ไปหานั่งรถอีแต๋น ตจว.ดูครับ แข็งกว่า 20" เย๊อะครับ.......

3. (เพิ่มเติม) ช๊อคอัพพวกสตรัทปรับเกลียว แข็งกระด้างกว่า พวกสปริงโหลด จริงหรือไม่ ?

ตอบ ไม่เสมอไปครับ และ ช๊อคอัพพวกสตรัทปรับเกลียวนี้ ให้ปรับแข็งสุด มันก็แค่แข็งตอนกระแทก แต่มันหนึบจริงๆ

ต่างจากพวกสปริงโหลด ที่ยังมีอาการเต้นนิสๆมากน้อย ตามค่า k ของแต่ละยี่ห้อ ซึ่งต้องเลือกจับคู่ดีๆ ว่าใช้กับช๊อคอะไรครับ

สรุป

ล้อใหญ่ขนาด 19" - 20" จะรู้สึกแข็งกว่ามาก ตอนที่คุณขับกระแทก หรือทางที่ไม่ดีครับ มันจะรู้สึกกระเทือนไปยันตับ ไต ไส้ พุง เลยครับ

แต่มันไม่ใช่เพราะแค่ล้อครับ เพราะการจะยัดล้อใหญ่ๆแบบนี้ เค้ามักจะยัดสตรัทปรับเกลียวไปด้วยครับ กอปรกับ "ล้อที่ใหญ่ ยางก็ยิ่งบางลง" 

แต่ก็อย่าลืมว่า เมื่อคุณใส่ล้อใหญ่ ความห้าวคุณจะต้องลดลง ซึ่งมันเป็นสิ่งที่คุณต้องทำใจไว้ก่อนหน้าอยู่แล้วครับ

คุณจะต้องระวังตลอดเวลา ซึ่งนี่แหละ คือ คำตอบของผมว่า "ทำไมมันไม่แข็งอย่างที่หลายๆคนว่ากัน" 

เพราะเมื่อคุณขับบนถนนปกติทั่วไป "มันไม่มีหรอกครับความแข็งหน่ะ มันมีแต่ความมันส์ของล้อหน้ากว้าง กับ ความภูมิใจว่า รถกรูหล่อหว่ะ" แค่นั้นจริงๆ

ชอบประโยคนี้

"เมื่อคุณใส่ล้อใหญ่ ความห้าวคุณจะต้องลดลง ซึ่งมันเป็นสิ่งที่คุณต้องทำใจไว้ก่อนหน้าอยู่แล้วครับ"

ใส่ 19 แต่วิ่งเหมือนล้อ 17.... เกือบเดี้ยงไปแระ

เพราะไปชุมพร..ขากลับทางหฤโหดมาก วิ่ง 100-120 เลนซ้ายสลับขวา โดนหลุมไป 2 ที แทบเดี้ยง

"เมื่อคุณใส่ล้อใหญ่ ความห้าวคุณจะต้องลดลง ซึ่งมันเป็นสิ่งที่คุณต้องทำใจไว้ก่อนหน้าอยู่แล้วครับ"

ใส่ 19 แต่วิ่งเหมือนล้อ 17.... เกือบเดี้ยงไปแระ

เพราะไปชุมพร..ขากลับทางหฤโหดมาก วิ่ง 100-120 เลนซ้ายสลับขวา โดนหลุมไป 2 ที แทบเดี้ยง

น้าหนุ่ย

ADV 1. หน่ะ มันแพงนะครับ ขับระวังๆเน้อออออ

น้าหนุ่ย

ADV 1. หน่ะ มันแพงนะครับ ขับระวังๆเน้อออออ

เส้นทางนั้น..ADV คงไม่รอด

โชคดีที่ยัด RAYS TE ครับ แข็งคอดๆ

แฟนบอกถ้าเป็น ADV คงไม่เหลือ พ่อนั่งหน้ากะเด้งทั้งตัวเลยล่ะคับ

และ...เติมไนโตรเจน ยางไม่ร้อนครับ

เส้นทางนั้น..ADV คงไม่รอด

โชคดีที่ยัด RAYS TE ครับ แข็งคอดๆ

แฟนบอกถ้าเป็น ADV คงไม่เหลือ พ่อนั่งหน้ากะเด้งทั้งตัวเลยล่ะคับ

และ...เติมไนโตรเจน ยางไม่ร้อนครับ

อ่าาาาาา ล้อสำรอง ยังอยู่หรอเนี่ยยยย

ดีแล้วพี่ ที่เก็บไว้ลุยครับ

ผมเองยังว่าจะหา XXR ไว้ใช้สำรองเลยครับ

แต่ยังไม่มีลาย กับ สีที่โดนครับ

งี้ถ้าเลือก 17 ก็ห้าวได้ใช่มะ ฮ่าๆๆๆ