Jump to content

รบกวนผู้รู้ติดแก๊สแล้ว Cruise Control ใช้ไม่ได้ครับ

Recommended Posts

ติดแก๊สแล้ว Cruise Control ใช้ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยตฃครับ

ติดแก๊สแล้ว Cruise Control ใช้ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยตฃครับ
จริงๆแล้วไม่เกี่ยวกันเลยครับ รถที่ติดแก็สมา ก็ใช้งานได้ปรกติ

เป็น Cruise Control ที่ติดตั้งเพิ่ม หรือ มากับตัวรถเลยครับ

ช่างทำสายหลุดแล้วครับ แต่สายไหนล่ะ :mellow: ต้องดูว่าช่างวิ่งผ่านไปแถวไหนบ้างน่ะคับ :D

อย่างที่พี่พร กับ พี่ทอมว่าเลยครับ

ช่างน่าจะทำหลุด แต่ สายไหน ละหว่า ? ไล่กันยาวแน่เลย

ปล.ของผมก็ใช้ได้ปกตินะครับ

ไม่ยากหรอกครับ น่าจะแถวคอลโซนพวงมาลัย มันจะมีไม่กี่เส้นที่มีผลต่อการทำงาน  :D

แต่ถ้าครูสโรงงาน ก้อยากขึ้นมาอีกนิดนึง  :lol:

จริงๆแล้วไม่เกี่ยวกันเลยครับ รถที่ติดแก็สมา ก็ใช้งานได้ปรกติ

เป็น Cruise Control ที่ติดตั้งเพิ่ม หรือ มากับตัวรถเลยครับ

ติดมากับรถคับก่อนไปติดแกส ใช้งานได้ปกติคับ  หลังจากติดมาเวลาเปิด ไฟ Cruise Control โชว์ แต่ระบบไม่ทำงานครับ

บางทีอาจจะเป็นแค่เรื่องง่ายก็ได้ แต่เลวร้ายสุด ก็ ECU พัง

ขออย่าให้เปนอย่างนั้นเลยครับพี่

ไม่ยากหรอกครับ น่าจะแถวคอลโซนพวงมาลัย มันจะมีไม่กี่เส้นที่มีผลต่อการทำงาน  :D

แต่ถ้าครูสโรงงาน ก้อยากขึ้นมาอีกนิดนึง  :lol:

ผมก้คิดว่าน่่าจะอย่างนั้นครับ เพราะผมเห็นช่างเขารื้อ แถวคอลโซนพวงมาลัยเหมือนกัน เปนครูสโรงงานครับพี่

อย่างที่พี่พร กับ พี่ทอมว่าเลยครับ

ช่างน่าจะทำหลุด แต่ สายไหน ละหว่า ? ไล่กันยาวแน่เลย

ปล.ของผมก็ใช้ได้ปกตินะครับ

ครับขอบคุณครับ

ซ่อมละยังคับ อาการยังไงเอ่ย  ประมาณๆเอาน่ะ 

ดับทั้ง 2 ฝั่ง กดอะไรไม่ได้ ไฟไม่ติด

ดับฝั่งครูส ไฟติด กดMainขึ้น แต่ไม่ล๊อค

ซ่อมละยังคับ อาการยังไงเอ่ย  ประมาณๆเอาน่ะ 

ดับทั้ง 2 ฝั่ง กดอะไรไม่ได้ ไฟไม่ติด

ดับฝั่งครูส ไฟติด กดMainขึ้น แต่ไม่ล๊อค

ฝั่ง ครูส พอผมเปิดปกติมันล็อค ความเร็ว  แต่ตอนนี้ผมเปิด ไฟครูสสีเขียวขึ้นโว์ที่หน้าปัด แต่ระบบไม่ทำงานคับพี่ทอม แบบว่ามันไม่ล็อคความเร็วให้ครับ

ส่วนฝั่งครอนโทนเครื่องเสียงใช้งานได้ปกติครับ

ผมก้คิดว่าน่่าจะอย่างนั้นครับ เพราะผมเห็นช่างเขารื้อ แถวคอลโซนพวงมาลัยเหมือนกัน เปนครูสโรงงานครับพี่

ถ้าเป็นแค่เรื่องง่ายๆ ก็ตรวจสอบที่สวิทชฺเบรคดูก่อนครับ ว่าใส่เข้าไปสุดหรือเปล่า บางที่ช่างอาจจะถอดมันออกมา แล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิม

ถ้าเป็นแค่เรื่องง่ายๆ ก็ตรวจสอบที่สวิทชฺเบรคดูก่อนครับ ว่าใส่เข้าไปสุดหรือเปล่า บางที่ช่างอาจจะถอดมันออกมา แล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิม

ครับพี่พร  ผมจะลองทำดูครับ  ขอบคุณครับพี่

ส่งข่าวด้วยคับ  :)

เดี๋ยวเอา ไดอะแกรมมาไล่ดูก้อรู้ แต่เสียวตรงล๊อคความเร็วนี่แหละ มันเอาค่ามาจาก ECU 

• 2 weeks later...
ส่งข่าวด้วยคับ  :)

เดี๋ยวเอา ไดอะแกรมมาไล่ดูก้อรู้ แต่เสียวตรงล๊อคความเร็วนี่แหละ มันเอาค่ามาจาก ECU 

ครับพี่ ทอม ขอโทษทีครับที่่ส่งข่าวช้า เนื่องจากผมเพิ่งกลับจาก Singapore  ผมไปเรียนครับ วันนี้ผมกำลังจะไปให้ช่างที่ติดแก๊สรื้อดู ครับ เพราะเนื่องจาก ก่อนติด ใช้งานได้ปกติ ครับ  เพราะไม่รู้ว่าตอนที่เขารื้อ

ไปโดนอะไรหรือเป่าอาจเปนอย่างที่พีพรแนะนำ ตามหัวข้อด้านบนครับ (ขอให้ไปโดนสายหลุดเถอะ)  แอบหวังว่ากล่องคงไม่เสียนะครับ...

ได้เรื่องอย่างไรแล้วจะส่งข่าวครับ  ขอบคุณครับ