Jump to content

เจอรถตู้ทำเสียวไส้....เมื่อวาน

Recommended Posts

เมื่อวานนี้ ที่ถนนบางนา ตราด ประมาณ กม 9 ราวๆทุ่มกว่าๆ ผมขับอยู่ด้านในคู่ขนาน ความเร็ว ประมาณ 85 น่าจะได้

ข้างหน้าผมเป็นรถตู้โดยสาร ขับเร็วอยู่เหมือนกัน ดีน่ะที่ผมเว้นระยะห่างหน่อย ขับตามไปเรื่อยๆ หลังผมก็มี แคมรี่ ตามอยู่ ทั้งสามคัน

ขับชิดขวาสุดหมดเลย

แล้วเหตุไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น แค่เสี้ยววินาทีจิงๆ รถตู้ อยู่ มีเศษอะไรก็ไม่รู้คับ กระจายออกมา เต็มเลย อย่างกับว่า

ขับรถลุยดง กรวด เศษเหล่านั้นกระจายมาเต็ม หน้ารถผมที่ขับตาม ผมรุ้สึกว่า เฮ้ย!!! เอาแล้ว อาไรว่ะเนี่ยยย....

ผมก็ ก็ตกใจอยู่เหมือนกัน ว่าวินาทีนั้น คันหน้าผมมันเกิดไรขึ้น มันชนคันหน้ารึเปล่า?..หรืออาไรฟระ่

อีกไม่กี่วินาทีต่อมา ก็มีเส้นยาง กระจายออกมา แบบฉีกขาดออกมาเลย หมุน ปลิวออกมานอกกระทะล้อ

ดีน่ะมันไม่โดนรถผมที่ตามมา ....เหนเท่านี้ก็รู้แระว่า มันยางแตก ไม่รู้จะเรียกว่าแตก หรือ ระเบิดดี แต่ก็ไม่ได้ยินเสียงเลยน่ะ

แล้วรถตู้ก็ค่อยๆออก ซ้ายไปจอดข้างทาง เวลานั้นรถผมก็เบา ความเร็วลงมามากแล้ว พอที่จะหันไปชำเรือง รถตู้ได้

ผมเห็น ยางหลัง ขวา กระจุย ฉักขาด กระทะล้อ หมุนบนถนน แทนยาง วิ่ง ครืดๆ ไปจอดข้างทาง

เหนแล้วคิดว่า รถพวกนี้ ก่อนขับ ไม่เชคสภาพรถ หรือ ลมยาง ก่อนออกใช้งานเลยเหรอไง ยังเสียวสันหลังไม่หาย

ถ้ามันขับเร็วกว่านี้จะเปนไง ไม่คว่ำ เลยหรือ?....และผม ที่ตามหลังมันมา จะเจออะไร? คิดแล้วก็ไม่อยากจะคิด

กลับมาบ้านว่าจะเล่าให้แม่ฟัง...คิดๆไปก็ไม่เล่าดีกว่า. เดี๋ยวแกจะห่วงกว่าเก่า.....เหนแบบนี้แล้ว ก็รุ้สึกแย่คับ บางที

ผมไม่ได้ใช้รถก็พึ่งรถตู้ กลับบ้านเหมือนกัน เอาชิวิตไปฝากกับพวกนี้ เรื่องล้อ เรื่องยางก็ไม่ใช่เรื่อง เล่นๆเลยคับ ใส่สวยอย่างเดียวไม่ได้

คุณภาพต้อง มั่นใจได้ เพราะยามคับขันจริงๆ ไรๆที่เกิดขึ้น มันเสี้ยววินาที จิงๆคับ

ยางฉีกกระจายแบบนั้น ถ้าวิ่งมาเร็วๆ ก็คว่ำ ยิ่งถ้าเป้นล้อหน้านะ ตกใจกดเบรคเมื่อไร ก็สะบัดพลิกคว่ำ คนโดยสารคงได้เจ็บกันเยอะ

รถตู้โดยสาร วิ่งกันเร็วเกินพอดี น่ากลัวมาก

เมือคืนดูข่าว รถตู้จากปราณ ก็ลงข้างทาง คว่ำ ตายไป สอง  

น่ากลัว ผมเพิ่งเจอศูนย์ ไม่ขันแน่น้อตยึดคาลิปเปอร์มา หลอนมาก

ผมก็เคยเจอครับ เป็นรถบัสเก่าๆครับ ขับเร็วมากๆๆๆๆ

แต่ผมโชคไม่ดีหลบเศษยางไม่พ้น ได้กันชนหน้าเต็มๆหูกันชนฉีกออกมาเลย

แถมลวดในตัวยางยังมาข่วนประตูรถอีก แต่มันไม่หยุดนะ ขับต่อไปแต่ชะลอความเร็วลง

ผมเลยต้องไล่ไปปาดหน้าเอาไว้แล้วเรียกลงมาคุย ผมมีประกันชั้น1เลยเรียกประกันมาจัดการซะ(ท่าจะโดนไปเยอะอยู่)

ทีแรกคนขับ+เจ้าของรถก็ขอไม่ให้เรียก แต่ผมอยากให้เค้าหลาบจำบ้าง

วันหลังจะได้ตรวจเช็คสภาพยางก่อนใช้งานหรือถ้ายางมันหมดสภาพแล้วจะได้รีบเปลี่ยน

เพราะคราวหน้าทั้งเค้าและผู็้็โดยสารอาจจะโชคไม่ดีเท่าวันนี้ ที่รถไม่เกิดเหตูร้ายแรง