Jump to content

อยากทราบว่าแร็ค FD 1.8 มียางประคองแร็คหรือยางรัดแร็คเปล่าครับ

Recommended Posts

คือรถผมมีอาการพวงมาลัยหน้าไว ขับรถให้ตรงไม่ได้ต้องคอยแต่งพวงมาลัย(ซ้านที-ขวาที) อยู่ตลอดเวลา ขับรถออกตัวปล่อยมือจากพวงมาลัย พอล้อหน้าไม่ว่าจะซ้ายหรือขวา ตกหลุมหรือล้อสัมผัสล่องถนนหรือที่เป็นเส้นขาวๆถี่ก่อนถึงสะพานหรือทางโค้ง พวงมาลัยจะเอียงไปด้านซ้ายเสมอครับ ตั้ง0เท่าไหร่ก็กินซ้ายกินขวาตลอดไม่สามารถทำให้รถวิ่งตรงๆได้เลย พวงมาลัยเลี้ยวซ้ายจะเบาๆหวิวๆ เวลาเลี้ยวขวาออกแรงนิดเดียวก็เลี้ยวแล้ว

เข้า0เช็คช่วงล่างก็บอกปกติ ลูกหมากปลายแร็ค-ไม้ตีกลอง ก็เพิ่งเปลี่ยนมา ขยับล้อดูไม่มีอะไรหลวมเลย แน่นทุกอย่าง

แต่!! ที่ไม่้แน่ใจและคิดว่ามันน่าจะเป็นเพราะยางประคองแร็ครึเปล่าครับ(เคยหาข้อมูลในเว็ปต่างๆ อาการประมาณนี้ น่าจะเป็นที่ยางประคองแร็ค) แต่ผมสอบถามไปที่0ฮอนด้าสาย5 ช่างบอกว่า แร็ครุ่นนี้ ไม่มียางประคองแร็ค จะใช้น็อตเพียวยึดระหว่างแร็คกับตัวถังไว้ ผมเลยสงสัยมากว่า ตกลงมันมีรึเปล่าครับ  ''ยางประคองแร็ค'' เนี่ย

ปล.พี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านใด เคยประสบอาการเดียวกับผม กรุณาชี้แนะ หรือแนะนำด้วยครับ ผมนำรถไปตั้ง0ที่บางพลัด0ล้อ สนามเป้า0ล้อ cockpit ศูนย์ฮอนด้า ฯลฯ

อาการไม่หายเลยครับ แร็คก็ไม่มีเสียงดังหรือว่าหลวมเลย ปกติทุกอย่าง T^T

อาจจะไม่ตรงประเด็นซะทีเดียว แต่มีวิธีทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น นั่นก็คือ เปลี่ยนไปใช้จานเบรคที่ใหญ่ขึ้น ^^"

เผื่อจะพอช่วยได้บ้างครับ แม้ว่าจะไม่ตรงประเด็นซะทีเดียว ^^"

อาจจะไม่ตรงประเด็นซะทีเดียว แต่มีวิธีทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น นั่นก็คือ เปลี่ยนไปใช้จานเบรคที่ใหญ่ขึ้น ^^"

เผื่อจะพอช่วยได้บ้างครับ แม้ว่าจะไม่ตรงประเด็นซะทีเดียว ^^"

555+ อันนี้ออกแนวเสียตังค์เพิ่มครับ

โห ผ่านบางพลัดกับสนามเป้ามา ยังไม่สามารถจบได้เหรอครับเนี่ย

นั่นร้านเทพผมเลย จบทุกคัน :D

555+ อันนี้ออกแนวเสียตังค์เพิ่มครับ

ของผมเสียเพิ่มไม่เยอะเท่าไรนะครับ ไปใช้ชุด Odyssey ไม่ต้องแปลงอะไรเลย ผมทำ review ไว้แล้ว ถ้าต้องการเบรคที่ดีขึ้นรับรองว่าคุ้มกับเงินที่เสียไปแน่นอน

โห ผ่านบางพลัดกับสนามเป้ามา ยังไม่สามารถจบได้เหรอครับเนี่ย

จริงพี่ เพราะเคสผมที่ช่วงล่างดังก็ไปจบที่สนามเป้า ^^

1. ยางรัดแร๊คมีครับ 2 ตัว ถ้ายางเสื่อมก็มีโอกาสที่แร็คอาจจะขยับและให้ตัวได้

2. ถ้าบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนลูกหมากปลายแร๊ค (ไม่ตีกลอง) ก็อาจเป็นที่แร๊คหลวมได้ ประมาณว่ามี Gap ระหว่างเฟืองที่ขบกันมากเกินไป ที่ศูนย์สามารถตั้งให้ได้นิดหน่อย เพราะมีผลต่อพวงมาลัยที่หนักขึ้น

สิ่งที่ควรตรวจสอบ : บูชปีกนก , ลูกหมากปีกนก , ลูกหมากปลายแร๊คทั้งตัวใน-นอก , ลูกปืนล้อ , ยางรัดแร๊ค , แร๊ค , ศูนย์ล้อ

ของผมอาการนี้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนแค่ลูกหมากปลายแร็ค (ไม้ตีกลอง) ก็หาย กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ

1. ยางรัดแร๊คมีครับ 2 ตัว ถ้ายางเสื่อมก็มีโอกาสที่แร็คอาจจะขยับและให้ตัวได้

2. ถ้าบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนลูกหมากปลายแร๊ค (ไม่ตีกลอง) ก็อาจเป็นที่แร๊คหลวมได้ ประมาณว่ามี Gap ระหว่างเฟืองที่ขบกันมากเกินไป ที่ศูนย์สามารถตั้งให้ได้นิดหน่อย เพราะมีผลต่อพวงมาลัยที่หนักขึ้น

สิ่งที่ควรตรวจสอบ : บูชปีกนก , ลูกหมากปีกนก , ลูกหมากปลายแร๊คทั้งตัวใน-นอก , ลูกปืนล้อ , ยางรัดแร๊ค , แร๊ค , ศูนย์ล้อ

ของผมอาการนี้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนแค่ลูกหมากปลายแร็ค (ไม้ตีกลอง) ก็หาย กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองหาร้านช่วงล่่างดีๆลองเช็คแบบละเอียดอีกที (ไม่อยากเข้า0แล้ว เข็ด ช่างตีอาการไม่เก่งเลยแต่ละคน เบื่อ)

คับพี่ทอม ผมอยากหายมากๆเลย แต่ตอนนี้เหมือนมืดแปดด้าน ต้องค่อยๆเช็คไปเรื่อยๆอ่ะครับ T^T

• 3 weeks later...

ของผมก็เป็นคล้ายๆกันครับ เวลาวิ่งทางขุระจะมีเสียงดัง กุกๆ แก๊กๆ ตลอดเหมือนล้อหลวม เวลาวิ่งบนเส้นประถนนด้วยล้อข้างนึงพวงมาลัยมันดึงมากจนเกินปกติ ลองแก้หลายอย่างแล้ว เปลี่ยนลุกหมากปลายแร็คสองข้าง ตั้งศูนย์ ช่วงล่างทุกอย่าง เช็คหมดแล้วปกติหมดก็ยังไม่หาย! แต่ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนแกนแร็คตัวใน ถ้าหายจะมาแชร์นะครับ