Jump to content

ผมขอสอบถามเรื่องแม็กครับ มือใหม่มากๆครับ เพิ่งจะหัดแต่งคันแรก

Recommended Posts

Civic FD เดิมๆ ทุกอย่าง  

อยากใส่แม็ก 17   ที่ผมจะสอบถามนะครับ

1.หน้า-หลังใส่กว้างกี่นิ้ว  ET+ เท่าไร ครับ

2.หน้า-หลัง ใส่ยางเบอร์อะไรครับ

3. แ้ล้วโหลดได้เท่าไรครับถึงจะไม่ติดเวลาจั๊ม ครับ แต่ผมจั๊มไม่แรงนะครับ

ปล. ทุกอย่างเดิมๆหมดนะครับ 

ขอบ 17 เอาสวยหลุด หล่อสุด มีฟิ๊ดฟ๊าดให้ได้ลุ้นเล่นขำๆ

ก็ ล้อกว้าง 8 ออฟซัก 33 กำลังหล่อ ยาง 215-45-17 ขอแก้มหลบนิดนึง

แต่ถ้าเอาขับสบายๆ ก็ ออฟ 38 ขึ้นครับ แต่อย่าให้เกิน 45 เพราะมันจะหุบเกิน

สเป็กรถผมตามที่คุณเบ้ว่าทุกอย่างเลยครับ

ใส่สปริงโหลดเขียว+โช้คเดิม นั่ง 5 คนยังไม่ติดเลยครับ

เต็มๆพอดี ...

แต่ถ้าเอาสบายๆหน่อย กว้าง 8 +38 แบบ อ. มาตรบอกก็ได้ครับ

ออฟ 38 ถ้าจะไม่ยกพลาสติกซุ้ม ต้องเลือกแก้มยางด้วยคับ อย่าไปเอาหน้า Oversize แก้มตั้งมาเชียว  :D

ขอบคุณครับ แก้มยางหลับ คือรุ่นไหน อ่ะครับ ผมมือใหม่มากๆเลยครับ แนะนำทีครับ แล้วก้ ราคา แบบพอประมาณครับ

แล้วสรุปคือยังไงครับ ใส่หน้าหลัง / กว้างเท่าไร / ออฟเท่าไร / ยางขนาดเท่าไร  เพราะส่วนใหญ่จะนั่งกัน 2-3 คนครับ เอาแบบว่า สวยๆ ไม่อายใครครับ

ขอโทษด้วยนะครับถามเยอะนิดนึง คือผมไม่เคยแต่งรถเลยครับ คันนี้เพิ่งจะเปนคันแรกในชีวิตเลยครับ

เดิมๆทุกอย่างนะครับ แม็ก 17 TE37SL ครับ

ธรรมดาๆ ไม่โหดมากก็กว้างสัก 7.5 - 8.0 นิ้ว ครับ offset +38 - +40 ยาง 215/45 - 225/45 ครับ

ที่เพื่อนๆ สรุปให้น่ะคับ ตรงๆมาแล้ว ถ้ารวมกับข้อมูลที่คุณให้มาอีกก้อ 

แม็ก 17 TE37SL  ออฟ 38 กว้าง 7.5 - 8.0 (อันนี้ก้อเลือกเอาที่ร้านคับ ว่าเค้าจะมีขนาดไหนขายให้)

ยางขนาด 215 45 17 เอาแคบหน่อยจะได้แอบดึงแก้มนิดๆ 

เอาตามนี้ก่อน 

ต่อไปเลือกรุ่นยาง+ราคาที่รับได้ แล้วลองจดรุ่น Search ดูในเนต ว่าทรงแก้มแบบไหนคับ ส่วนมากแก้มจะปกติ ไม่น่ามีอะไร

นอกจากรุ่น Sport จริงๆถึงจะมี Oversize ออกมาคับ :D

ที่เพื่อนๆ สรุปให้น่ะคับ ตรงๆมาแล้ว ถ้ารวมกับข้อมูลที่คุณให้มาอีกก้อ 

แม็ก 17 TE37SL  ออฟ 38 กว้าง 7.5 - 8.0 (อันนี้ก้อเลือกเอาที่ร้านคับ ว่าเค้าจะมีขนาดไหนขายให้)

ยางขนาด 215 45 17 เอาแคบหน่อยจะได้แอบดึงแก้มนิดๆ 

เอาตามนี้ก่อน 

ต่อไปเลือกรุ่นยาง+ราคาที่รับได้ แล้วลองจดรุ่น Search ดูในเนต ว่าทรงแก้มแบบไหนคับ ส่วนมากแก้มจะปกติ ไม่น่ามีอะไร

นอกจากรุ่น Sport จริงๆถึงจะมี Oversize ออกมาคับ :D

ขอบคุณครับ แล้วผมขอถามอีกนิดนึงนะครับ ถ้าเปนขอบ 18 อ่ะครับ จะรอดไหมครับ

เอาค่าออฟเซตเป็นตัวตั้งคับ แม็กใหญ่เล็ก ไม่ต่างมาก

ขอบใหญ่ยางมันลด Serie ลงให้อยู่แล้วคับ 

อ่อ ขอบคุนครับ แล้วอย่างสเปครถ โช็คเดิม สปริงเดิม ใส่ ขอบ18 จะได้ออฟ+เท่าไรครับ

หน้าเท่าไร หลังเท่าไรครับ

ถ้ายัด18เอาขับสบายๆ ก็กว้าง 8 ออฟซัก 40 ขึ้น จะขับสบายๆ ครับ

ยางก็ตามเสปค 225 40 18 แนะนำ toyo t1r ตัวนี้โอเคมากในราคาสบายๆ

บรรทุกได้เท่าที่รถเก๋งจะบรรทุกได้แหละครับ  :D

เปลี่ยนล้อ ไม่ได้ ทำให้ความสามารถใดๆด้านการบรรทุกลดลงน่ะ

ถ้าออฟพอดีขอบซุ้ม แค่ขับระวังพวกเนิน หรือคอสะพานให้เบาหน่อย

จริงๆ ถ้าบรรทุกเยอะๆ ถึงล้อเดิมก้อต้องระวังแกนโช๊คยันอยู่แล้วเวลาผ่านคอสะพาน ไม่งั้นปั๊กๆแน่นอน :D

มันเป็นวิธีการขับเพื่อรักษารถน่ะคับ แยกกันน่ะ :D

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ผมจะได้สบายใจ อยากลง ขอบ 18 เพราะว่าดูแล้วมันเต็มกว่า 17 อิอิ

ออฟ 40 กว้าง 8 กำลังดีใช่ไหมครับ

• 2 years later...

ถ้าหน้า8off35 หลัง9off40 ได้ใช่มัยครับ เพราะตอนนี้มอง te37 ไว้ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ ระหว่างยาง nt830 กับ lm703 อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ