Jump to content

ถ้ารถชนหนักมาซ่อมที่0มาแล้วมีปัญหา ให้ฮอนด้าสำนักงานใหญ่ซ่อมให้อีกทีได้มั๊ยครับ

Recommended Posts

คือรถผมชนหนักมา ขึ้นJIGดึงแชชซีขวานิดนึง (ซ่อมที่ศูนย์กิจไพศาลฮอนด้าคาร์ พุทธมณฑลสาย5) ซ่อมออกมาแล้วรถวิ่งแปลกๆครับ คือมีอาการดึงซ้าย(มาก) พวงมาลัยจะหักซ้ายเองตลอด ต้องคอยรั้งพวงมาลัยขวาไว้ ถ้าขับรถปล่อยมือ แล้วให้ล้อหน้าตกรอยต่อถนนหรือตะเข็บท่อระบายน้ำ พวงมาลัยจะเอียงซ้ายทันทีแล้วรถก็จะดึงขวา แก้ยังไงก็ไม่หาย ตั้ง0ล้อก็แล้ว บางพลัดศูนย์ล้อ สนามเป้าศูนย์ล้อ บางอ้อการยา่ง ค๊อกพิท ศูนย์ฮอนด้า ฯลฯ ก็ยังไม่หาย อาการก็เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่รถผมสามารถตั้ง0และเข้าค่าเขียวได้หมด(โหมดปกติ) รถดูปกติมากๆ ล้อหน้า-หลัง ศูนย์ตรงกัน บอดี้รถไม่เป็นอะไร ไม่เอียง

อะไหล่ที่เปลี่ยนตอนซ่อมก็ แพล่าง ปีกนกขวา โช็คขวา(ทั้งชุด) ลูกปืนล้อหน้าขวา คอม้าขวา หม้อน้ำ ยางคู่หน้า2เส้น ปั้มแรงดันABS

อะไหล่ที่ไม่ได้เปลี่ยนและคาดว่าน่าจะเสีย : แร็ค และ ปั้มพาวเวอร์ (แต่อาการที่กล่าวมาก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับ2ตัวนี้ แต่ก็ไม่มีอะไรจะให้เปลี่ยนแล้วนอกจาก2ตัวที่กล่าวมา )

ผมอยากถามว่า ผมสามารถเอารถไปตรวจสอบวิเคราะห์ หาสาเหตุปัญหาของรถที่เกิดขึ้นที่ฮอนด้าสำนักงานใหญ่(บางนา) ได้หรือไม่ครับ เพราะศุนย์ฮอนด้าสาย5 ผมนำรถไปแก้ไขอาการนี้หลายครั้งแล้ว แต่ช่างก็ไม่สามารถแก้ไขได้ ช่างได้แต่ขยับเบ้าโช็คขวาให้ ขยับแพล่างช่วยก็แล้วก็ยังไม่หาย แล้วก็ตั้ง0 แล้วก็ส่งมอบรถให้กับผม แ้ล้วก็บอกว่ารถกินซ้ายปกติ FDเป็นแบบนี้ทุกคัน!!! ซึ่งผมเข้าใจดีแน่นอนว่า อาการรถกินซ้ายแค่ไหนที่เรารับได้ แต่นี่มันไม่ใช่ดึงซ้ายธรรมดา พวงมาลัยมันจะเลี้ยวไปทางซ้ายตลอด แถมเวลาผมหักพวงมาลัยขวา(ตอนรถวิ่ง) พวงมา่ลัยขวาจะหัก รู้สึกว่ามันผิดธรรมชาติของรถ ส่วนหักพวงมาลัยซ้าย ก็จะรู้สึกว่ามันเบาๆหวิวๆ 

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ ช่วงแนะนำผมทีครับ ผมจนปัญญาแล้ว ขอบคุณมากๆครับ

คือรถผมชนหนักมา ขึ้นJIGดึงแชชซีขวานิดนึง (ซ่อมที่ศูนย์กิจไพศาลฮอนด้าคาร์ พุทธมณฑลสาย5) ซ่อมออกมาแล้วรถวิ่งแปลกๆครับ คือมีอาการดึงซ้าย(มาก) พวงมาลัยจะหักซ้ายเองตลอด ต้องคอยรั้งพวงมาลัยขวาไว้ ถ้าขับรถปล่อยมือ แล้วให้ล้อหน้าตกรอยต่อถนนหรือตะเข็บท่อระบายน้ำ พวงมาลัยจะเอียงซ้ายทันทีแล้วรถก็จะดึงซ้าย แก้ยังไงก็ไม่หาย ตั้ง0ล้อก็แล้ว บางพลัดศูนย์ล้อ สนามเป้าศูนย์ล้อ บางอ้อการยา่ง ค๊อกพิท ศูนย์ฮอนด้า ฯลฯ ก็ยังไม่หาย อาการก็เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่รถผมสามารถตั้ง0และเข้าค่าเขียวได้หมด(โหมดปกติ) รถดูปกติมากๆ ล้อหน้า-หลัง ศูนย์ตรงกัน บอดี้รถไม่เป็นอะไร ไม่เอียง

อะไหล่ที่เปลี่ยนตอนซ่อมก็ แพล่าง ปีกนกขวา โช็คขวา(ทั้งชุด) ลูกปืนล้อหน้าขวา คอม้าขวา หม้อน้ำ ยางคู่หน้า2เส้น ปั้มแรงดันABS

อะไหล่ที่ไม่ได้เปลี่ยนและคาดว่าน่าจะเสีย : แร็ค และ ปั้มพาวเวอร์ (แต่อาการที่กล่าวมาก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับ2ตัวนี้ แต่ก็ไม่มีอะไรจะให้เปลี่ยนแล้วนอกจาก2ตัวที่กล่าวมา )

ผมอยากถามว่า ผมสามารถเอารถไปตรวจสอบวิเคราะห์ หาสาเหตุปัญหาของรถที่เกิดขึ้นที่ฮอนด้าสำนักงานใหญ่(บางนา) ได้หรือไม่ครับ เพราะศุนย์ฮอนด้าสาย5 ผมนำรถไปแก้ไขอาการนี้หลายครั้งแล้ว แต่ช่างก็ไม่สามารถแก้ไขได้ ช่างได้แต่ขยับเบ้าโช็คขวาให้ ขยับแพล่างช่วยก็แล้วก็ยังไม่หาย แล้วก็ตั้ง0 แล้วก็ส่งมอบรถให้กับผม แ้ล้วก็บอกว่ารถกินซ้ายปกติ FDเป็นแบบนี้ทุกคัน!!! ซึ่งผมเข้าใจดีแน่นอนว่า อาการรถกินซ้ายแค่ไหนที่เรารับได้ แต่นี่มันไม่ใช่ดึงซ้ายธรรมดา พวงมาลัยมันจะเลี้ยวไปทางซ้ายตลอด แถมเวลาผมหักพวงมาลัยขวา(ตอนรถวิ่ง) พวงมา่ลัยขวาจะหัก รู้สึกว่ามันผิดธรรมชาติของรถ ส่วนหักพวงมาลัยซ้าย ก็จะรู้สึกว่ามันเบาๆหวิวๆ 

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ ช่วงแนะนำผมทีครับ ผมจนปัญญาแล้ว ขอบคุณมากๆครับ

ขอแก้ไขข้มูลนิดหน่อยนะครับ (ที่เป็นอักษรสีแดง)

ผมว่าได้นะครับเหมือนเราเปลี่ยนศูนย์ซ่อมในเมื่อศูนย์เดิมแก้งานไม่ได้ก็ต้องลองหาศูนย์ใหม่ที่แก้ได้จริงไหมครับ

เข้าไปเลยครับแจ้งอาการให้ละเอียด ขอให้หายไวไวนะครับ

ผมว่าได้นะครับ แต่อาจจะต้องทำเรื่อง เพื่อย้ายศูนย์ หรือต้องวิ่งเต้นกับสำนักงานใหญ่ก่อนครับ ...

แต่จริงๆ เอาจากประสบการณ์เลย ถ้าชนจน แคทซี ยุบ รถมันจะเสียศูนย์ เป็นปกติครับ มีน้อยคันมากๆที่จะกลับมาเป็นแบบเดิมครับ .....

เพราะการที่ดึงแคทซี มันทำได้แค่ให้เป็นรูปร่างเดิม แต่ค่าต่างๆมันเพี้ยนแล้วครับ ..

ถ้าชนหนักถึงขนาดดึงแชชซี การขับขี่ยังไงก็ไม่ได้เท่าเดิมครับ จากประสบการรถของที่บ้านของผมเป็นค่อยข้างหนักแก้มาหลายที่ก็ไม่หาย เหยียบเกิน 120 นี่เหมือนรถจะดึงไปคนละทาง เลยต้องขายไปแบบเนียนๆ

ผมว่าได้นะครับ แต่อาจจะต้องทำเรื่อง เพื่อย้ายศูนย์ หรือต้องวิ่งเต้นกับสำนักงานใหญ่ก่อนครับ ...

แต่จริงๆ เอาจากประสบการณ์เลย ถ้าชนจน แคทซี ยุบ รถมันจะเสียศูนย์ เป็นปกติครับ มีน้อยคันมากๆที่จะกลับมาเป็นแบบเดิมครับ .....

เพราะการที่ดึงแคทซี มันทำได้แค่ให้เป็นรูปร่างเดิม แต่ค่าต่างๆมันเพี้ยนแล้วครับ ..

ถูกต้องเลยครับเต้ย

ต้องทำใจว่าค่าต่างๆ ตามมาตรฐานยากที่จะทำกลับ

เครื่องดึงตัวถังเช็คค่าละเอียดขนาด cmm ไม่ได้แน่นอน

Cmm ใช้เช็คมิติทั้งหมดของตัวถังรถ ค่าเบียงบนที่ยอมได้จากมาตรฐานคือ 0.5 มิลลิเมตร

เวลาทำ under body รถยนต์ ฐานมันคือ ชัสซี นำมาเชื่อมติดกัน

ถ้าคดโอกาศเหมือนเดิมยากครับอาร์ต

ศูนย์ใหญ่ ก้อ แก้ให้ยากครับ

ถ้าจะทำคือต้องดึงใหม่ แล้วเช็คกับ cmm ซึ่งยากมาก

Cmm ต้องเข้าโรงงานอย่างเดียว เครื่องละ สี่สิบล้าน
หรือจะใช้ portable cmm พวก faro หรือ vectoron ก้อต้องรู้จุดอ้างอิงที่ตัวถัง (datum point) ซึ่งถ้าไม่ใช่โรงงานไม่มีใครทราบแน่ๆครับ

ตัวชัสซี รถเก๋ง จะเป็น ช่วงๆ นำมาต่อกัน ใช้เสริมความแข็งให้ พื้นรถ หรือ under body พื้น จะมีสองช่วง front และ rear floor

ตัว ชัวซีเอง จะต่อไปถึงห้องเครื่องด้วย

ตัวชัสซี รถเก๋ง จะเป็น ช่วงๆ นำมาต่อกัน ใช้เสริมความแข็งให้ พื้นรถ หรือ under body พื้น จะมีสองช่วง front และ rear floor

ตัว ชัวซีเอง จะต่อไปถึงห้องเครื่องด้วย

เวลาทำ under body รถยนต์ ฐานมันคือ ชัสซี นำมาเชื่อมติดกัน

ถ้าคดโอกาศเหมือนเดิมยากครับอาร์ต

ศูนย์ใหญ่ ก้อ แก้ให้ยากครับ

ถ้าจะทำคือต้องดึงใหม่ แล้วเช็คกับ cmm ซึ่งยากมาก

Cmm ต้องเข้าโรงงานอย่างเดียว เครื่องละ สี่สิบล้าน

หรือจะใช้ portable cmm พวก faro หรือ vectoron ก้อต้องรู้จุดอ้างอิงที่ตัวถัง (datum point) ซึ่งถ้าไม่ใช่โรงงานไม่มีใครทราบแน่ๆครับ

ถ้าชนหนักถึงขนาดดึงแชชซี การขับขี่ยังไงก็ไม่ได้เท่าเดิมครับ จากประสบการรถของที่บ้านของผมเป็นค่อยข้างหนักแก้มาหลายที่ก็ไม่หาย เหยียบเกิน 120 นี่เหมือนรถจะดึงไปคนละทาง เลยต้องขายไปแบบเนียนๆ

ผมว่าได้นะครับเหมือนเราเปลี่ยนศูนย์ซ่อมในเมื่อศูนย์เดิมแก้งานไม่ได้ก็ต้องลองหาศูนย์ใหม่ที่แก้ได้จริงไหมครับ

เข้าไปเลยครับแจ้งอาการให้ละเอียด ขอให้หายไวไวน

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ เดี๋ยวผมว่าจะลองทำเรื่องเข้าสำนักงานใหญ่ดูว่าจะสามารถทำได้มั๊ย ถ้าทำได้แล้วกลับออกมา OK กว่าเดิม ในแบบนี้ผมรับได้ ก็คงไม่ขายรถ แต่ถ้าทำไม่ได้ แก้ไม่หาย ผมก็คงต้องทำใจและัก็คงต้องขายรถล่ะครับ เพราะกลัวเวลาขับต่างจังหวัดความเร็วสูงๆ ไม่มีความมั่นใจกับรถมันเลย บอกตรงๆว่ารักเจ้าFDคันนี้มากๆ เสียดาย T^T

ประเด็นคือ ไม่มีศูนย์ใหญ่แล้วนี่สิ จะฮอนด้าบางนา หรือ ศรีอยุธยา ก็กลายเป็น ฮอนด้าซัมมิท หมดละ

ลองมาขนาดนี้ น่าไปลองที่ Test Car ดูมั้ยหละครับ วัดตำแหน่งตัวถังไปเลย ว่าค่าที่ออกมาตรงหรือเพี้ยนแค่ไหนและจุดนั้นมีผลกะอาการหรือไม่ ไม่รู้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่แต่น่าลองครับ

ลองมาขนาดนี้ น่าไปลองที่ Test Car ดูมั้ยหละครับ วัดตำแหน่งตัวถังไปเลย ว่าค่าที่ออกมาตรงหรือเพี้ยนแค่ไหนและจุดนั้นมีผลกะอาการหรือไม่ ไม่รู้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่แต่น่าลองครับ

ครับ ผมก็ว่าจะไป L-test car เหมือนกันอะครับ (อยู่แถวๆศรีนครินทร์) เห็นมีพี่ที่รู้จักกันบอกว่าที่นั่นสามารถวัดตัวถัง บอดี้ แชชซี และมีค่ามาตราฐานของรถแต่ละรุ่นรวมทั้งค่าที่ผิดเพี้ยนจนส่งผลกระทบต่อรถเราได้ด้วยครับ ค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณ 2500+/- บาท เดี๋ยวถ้าผมเข้าไปใช้บริการเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

แต่ตอนนี้คิดในใจว่าถ้าแก้ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายแล้วหายหรืออาการดีขึ้นแล้วรับได้ก็ใช้ต่อ แต่ถ้าไม่หายคงต้องขายรถแล้วคงไปซื้อมาสด้า3แล้วล่ะครับ ใจเริ่มอยากได้ขึ้นมา 555+

• 2 months later...

รถเพื่อนชนหนักเหมือนกัน แต่ไม่ถึงกับดึง แชชซี แต่เปลี่ยนอะไหล่ ปีกนก คอม้า เบ้าโช๊ค ล้อ หม้อน้ำ ABS (ฝั่งคนขับ)

มันจะกลับมาดีเหมือนเดิมใหมครับ ช่างศูนย์เขาบอกว่า เหมือนเดิมแน่นอนมาตรฐาน Honda 

ราคาประเมิน ค่าแรงแพงกว่าค่าอะไหล่ซะอีก ตอนนี้้กำลังซ่อม 

มันจะเหมือนเดิมใหมครับ