Jump to content

ลูกปืน ยี่ห้อ SKF

Recommended Posts

พี่ๆ มีใครใช้ ลูกปืนหน้า ยี่ห้อ SKF บ้างไหมครับ อยากทราบคุณภาพเมื่อเทียบกับของที่ติดมากับรถครับ เบอร์ของpart และราคาครับ

ลูกปืนดี มีตระกูล 

ยี่ห้อนี้ ใช้ในงานเครื่องจักรกลเยอะ  พวกช่างในโรงงาน จะระบุให้สั่งยี่ห้อนี้

สำหรับรถยนต์ไม่รู้เหมือนกันว่าเบอร์อะไร หรือมีทำออกมาสำหรับFD ด้วยหรือป่าว

คงต้องถอดมา ดูรหัสที่ตลับลูกปืนเดิม แล้วเอาไปเทียบเบอร์เอา หรือไปเทียบรหัสในแคตตาล๊อก

ยี่ห้อนี้ ใช้ในงานเครื่องจักรกลเยอะ  พวกช่างในโรงงาน จะระบุให้สั่งยี่ห้อนี้

สำหรับรถยนต์ไม่รู้เหมือนกันว่าเบอร์อะไร หรือมีทำออกมาสำหรับFD ด้วยหรือป่าว

คงต้องถอดมา ดูรหัสที่ตลับลูกปืนเดิม แล้วเอาไปเทียบเบอร์เอา หรือไปเทียบรหัสในแคตตาล๊อก

ขอบคุณครับ พอทราบรหัสตลับลูกปืนเดิมไหม ครับ

SKF มีทั้งของแท้ และของปลอมนะครับ ตอนซื้อแนะนำเลือกจากตัวแทนจำหน่ายโดยตรงนะครับ แต่ราคาอาจจะเท่ากับในแคตตล๊อคซึ่งเขาจัดพิมพ์เป็นเล่มหนามากครับ หากรู้จักกับพนักงานขาย หรือจัดซื้อในรูปแบบบริษัทจะได้ส่วนลดหลาย % นะครับ

ลองเอาของติดรถไปเทียบกับร้านตัวแทนจำหน่ายได้ครับ

ขอบคุณครับ พอทราบรหัสตลับลูกปืนเดิมไหม ครับ

อย่างที่ท่านmie บอกแร่ะ ในแคตตาล๊อกจะมีรหัสลูกปืนเยอะมาก หลากหลายแบบและชนิด ตาลายเลย

ถ้าไม่รู้รหัสมาก่อน ให้ชัวร์ต้องเอาตลับเก่ามาดูมาเทียบด้วย 

เพราะแต่ละยี่ห้อ อาจมีตัวอักษรที่ต่างกัน ก็ต้องมาดูรหัสที่ตัวเลขแทน 

มีใครเคยเปลี่ยนไหมครับ ราคาต่างจากของติดรถเปล่านะ

ถ้ายังไม่มีท่านไหนบอกเดี๋ยวเสาร์หน้าผมเอารถเข้าศูนย์ แล้วผมจะถามให้ครับ และตัวแทนจำหน่ายอยู่ใกล้กับศูนย์ฮอนด้าดาวคะนองครับ เดี๋ยวผมลองไปเทียบให้(ถ้าศูนย์ให้ลูกปืนผมออกมานะครับ)

มีใครเคยเปลี่ยนไหมครับ ราคาต่างจากของติดรถเปล่านะ

ยี่ห้อที่ถามมา อ่านบอร์ดมาหลายปี ยังไม่เห้นมีคนโพสเคยเปลี่ยนยี่ห้อนี้เลย

ล้อหน้าอาจจะหาเปลี่ยนยี่ห้ออื่นๆ ได้ หลายยี่ห้อ

แต่ลูกปืนล้อหลังของ FD มันไม่ได้เปลี่ยนแค่ลูกปืน เค้าจะทำมาเป็นทั้งดุมล้อ ของศูนย์ ราคารวมค่าแรงรวมแวต อยู่ที่ 3600 มีถอนแปดบาท

ของนอกศูนย์ลูกปืนล้อหลัง มีหลายยี่ห้อ ของไต้หวัน ของญี่ปุ่น  ตั้งแต่ 1000 กว่า2000 กว่า 

ลูกปืนล้อหน้า่ในศูนย์เคยเห็นราคา ตอนไปเคลมลูกปืนล้อหน้า ราคารวมค่าแรงรวมแวตแล้ว ราวๆ 2500

ลุกปืนหน้า ข้างนอกในห้องซื้อขายเห็นขายมีตั้งแต่ราคา 650-1000 ลองหาอ่านดู ซื้อมาหาใส่ข้างนอกเอง ค่าแรงราว 3-500 บาท

อย่างที่ท่านmie บอกแร่ะ ในแคตตาล๊อกจะมีรหัสลูกปืนเยอะมาก หลากหลายแบบและชนิด ตาลายเลย

ถ้าไม่รู้รหัสมาก่อน ให้ชัวร์ต้องเอาตลับเก่ามาดูมาเทียบด้วย 

เพราะแต่ละยี่ห้อ อาจมีตัวอักษรที่ต่างกัน ก็ต้องมาดูรหัสที่ตัวเลขแทน 

ใช่ครับตามที่พี่ป๊อปบอกครับมีเยอะมาก(จริงแล้วมี 2 ประเภท แต่ละประภทจะถูกแบ่งออกตามการรับแรง) ลองดูนะครับว่าจริงอะป่าว

ลูกกลิ้งทรงกลม (Ball Bearing) เป็นลูกกลิ้งที่สามารถใช้รองรับทั้งแรงในแนวรัศมี (Radial load) ที่บริเวณวงแหวนภายในและภายนอก (Inner and Outer Ring) และรับแรงในแนวแกนรุน (Thrust Load) ที่บริเวณด้านบนและด้านล่างของวงแหวน (Top and Bottom race) โดยมีตัวยึดลูกกลิ้งภายในตลับลูกปืนเรียกว่า รีเทนเนอร์ (Retainer) หรือ เคจ (Cage) หรือ เซพพาเรเตอร์ (Separator) โดยแยกออกได้เป็น

ลูกกลิ้งทรงกระบอก (Rooller Bearing) ลักษณะการจัดวางลูกกลิ้งแบบนี้มีทั้งแบบทรงกระบอกตรง (Straight) และแบบทรงกระบอกเอียง (Taper) เพื่อรองรับแรงในแนวรัศมีหรือรองรับในแนวคอนทัวร์ (Contour) ซึ่งเป็นการรองรับได้ทั้งในแนวรัศมีและในแนวแกน โดยทั่วไปลูกกลิ้งแบบนี้สามารถรองรับภาระสถิตและรับภาระแบบกระตุกหรือกระชากได้ดีกว่าแบบลูกกลิ้งทรงกลม เนื่องจากมีแนวสัมผัสมากกว่าจึงรับภาระได้มากขึ้นและราคาตลับลูกปืนชนิดนี้จะถูกลงเมื่อมีขนาดใหญ่ขึ้น ลูกกลิ้งทรงกระบอก (Rooller Bearing) แบ่งได้ออกเป็น

ขอบคุณที่มาครับ  http://www.ie.psu.ac.th/student_performance/Bearing/talub.html

ถ้ายังไม่มีท่านไหนบอกเดี๋ยวเสาร์หน้าผมเอารถเข้าศูนย์ แล้วผมจะถามให้ครับ และตัวแทนจำหน่ายอยู่ใกล้กับศูนย์ฮอนด้าดาวคะนองครับ เดี๋ยวผมลองไปเทียบให้(ถ้าศูนย์ให้ลูกปืนผมออกมานะครับ)

จะรอ คุณ mie ครับ

part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 ครับ

ของผมเองใช้ ntn รหัส HUB113T-5

หวังว่าจะช่วยได้ครับ

เคยเปลี่ยนตอนใช้ City 03 ครับ ทางร้านบอกว่า เมื่อก่อน Honda จ้าง SKF เป็น OEM แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปเป็นเจ้าอื่น ไม่แน่ใจเรื่องข้อมูลนะครับ 

ปัจจุบัน City พ่อยังใช้อยู่นะครับ แถมปีนู้นแช่น้ำท่วมมาแล้ว 11 วัน ลูกปืนก็ยังดีอยู่นะครับ

part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 ครับ ของผมเองใช้ ntn รหัส HUB113T-5 หวังว่าจะช่วยได้ครับ

part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 ใช่ของ KOYO หรือเปล่าครับ และของ GSP รหัสไร มีใครทราบไหมครับ

part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 ใช่ของ KOYO หรือเปล่าครับ และของ GSP รหัสไร มีใครทราบไหมครับ

ของศูนย์ได้ยินว่าล้อหลังเป็น NTN น่ะครับ ไม่แน่ใจว่าจริงมั๊ย แต่ล้อหน้าเป็น koyo ครับ

ถ้าล้อหลังเป็นของ NTN ราคาของศูนย์แรงกว่าข้างนอกเยอะนะครับ (NTN มีแท้/เทียมหรือเปล่าครับ)

ของ 0 ระบบบริษัท มีค่าบริหารจัดการ ค่าอื่นๆ รวมอยู่เยอะกว่า อู่หรือร้านทั่วไปย่อมแพงกว่าอยู่แล้วครับ 

ดุมฮอนด้าคงไม่มีเทียบ อาจจะมีอะไหล่ที่เรียกว่าของเทียบ เป็นยี่ห้ออืน ของไต้หวัน ของญี่ปุ่นอะไรประมาณนั้น ซึ่งความละเอียดเรียบร้อยหรือคุณภาพอาจจะแตกต่างกันบ้าง  ของเทียบบางยี่ห้อก็คุณภาพดี เป็นที่นิยมก็เยอะครับ

ราคาที่ 0 เช็คมาเดือนที่แล้ว ดุมล้อหลังกับค่าแรง ( ยังไม่รวมแวต )

แม่นแล่ว หรือ อีกทางคือ  วัดโตนอก (D) วัดโตใน (d) และ วัดความหนา (t) คนขายก็เทียบเบอร์ได้จ้า

ในอุตสาหกรรมยี่ห้อ  Timken ก็ฮิตรองลงมามาจ้า

แม่นแล่ว หรือ อีกทางคือ  วัดโตนอก (D) วัดโตใน (d) และ วัดความหนา (t) คนขายก็เทียบเบอร์ได้จ้า

ในอุตสาหกรรมยี่ห้อ  Timken ก็ฮิตรองลงมามาจ้า

ตามท่านปู่ละครับ

ผมเข้า 0 วันที่ 26 แล้วครับ 19 ม.ค. ไม่มีคิว โทรไปนัดช้าไปละครับ

อยากทราบเบอร์ลูกปืนครับ ไว้จะเอาไปถาม sale ให้

เครือผมใช้แต่ skf. ครับ แค่จารบี 15kg. 2หมื่อนิดๆ

อยากทราบเบอร์ลูกปืนครับ ไว้จะเอาไปถาม sale ให้

เครือผมใช้แต่ skf. ครับ แค่จารบี 15kg. 2หมื่อนิดๆ

ทราบแต่ part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 และ ntn รหัส HUB113T-5 ครับ