Jump to content

ลูกปืน ยี่ห้อ SKF

Recommended Posts

ยี่ห้อนี้ดีเลย สามารถถอดของเดิมๆไปเทียบได้ อันนี้เคยใช้กะรถคันเก่า ทนมากๆครับ

ส่วนใหญ่จะอยู่ในรถระดับกลาง

ทราบแต่ part number ของลูกปืนล้อหลังในศูนย์เป็น 42200-sna-a52 และ ntn รหัส HUB113T-5 ครับ 

ไม่รู้ว่า SKF จะทำล้อลูกปืนหลังของ civicfd ของเราหรือป่าวนะครับ โดยส่วนใหญ่ผมจะเจอแต่ แบบทั่วๆไป

เคยมี Catalog ของ SKF  ตอนนี้ไม่รู้เอาไปไว้ไหนแล้ว

เคยใช้ในเครื่องจักร ( เครื่องบดอาหารสัตว์ )  ยี่ห้ออื่นๆ ไม่เกิน 8,000 hr.  ( ประมาณ 1 ปี  เครื่องจักรแบบ ทำงาน 24hr. ที่ speed 3,000 rpm. )

แต่ SKF นี่ปาเข้าไป 12,000 hr. ก็เยอะกว่าพอสมควร    ทั้งที่ PM เหมือนๆกัน

พี่ๆ มีใครใช้ ลูกปืนหน้า ยี่ห้อ SKF บ้างไหมครับ อยากทราบคุณภาพเมื่อเทียบกับของที่ติดมากับรถครับ เบอร์ของpart และราคาครับ

ของ SKF เป็นยี้ห้อ เกรดดีที่ผมหาอยู่เหมือนกันครับ ได้ยินชื่อมานาน  อยากเทียบกับ koyo ดูเหมือนกัน  แต่ด้วย ลูกปืนใช้กับอุตสาหกรรม กับใช้กับ รถยนต์คุณสมบัติต่างกันครับ ในเรื่องของแถบแม่เหล็ก ใช้ในอุตสาหกรรมอาจไม่มีตัวนี้ติดมา อ่านของหัวเชนเชอร์ abs ชึ่งพวกนี้สำคัญครับ จริงอยู่ว่าเราไปหา เทียบขนาดได้ แต่ด้วย ลักษณการใช้ งานไม่เหมือนกันครับ การออกแบบของลูกปืนให้ใช้กับรถยนต์ กับอุตสาหกรรม การรับน้ำหนัก แรงที่มากระทำ หรือ ซีลกันฝุ่น หรือ ไขปลาฬาร หรือจารบีหล่อลื่นข้างใน อาจจะคนละชนิดกันครับ  ตรวจสอบให้ดีครับ เพราะล้อหน้า ถอดประกอบ ก็เอาเรื่องอยู่ครับ   เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ 

ของ SKF เป็นยี้ห้อ เกรดดีที่ผมหาอยู่เหมือนกันครับ ได้ยินชื่อมานาน  อยากเทียบกับ koyo ดูเหมือนกัน  แต่ด้วย ลูกปืนใช้กับอุตสาหกรรม กับใช้กับ รถยนต์คุณสมบัติต่างกันครับ ในเรื่องของแถบแม่เหล็ก ใช้ในอุตสาหกรรมอาจไม่มีตัวนี้ติดมา อ่านของหัวเชนเชอร์ abs ชึ่งพวกนี้สำคัญครับ จริงอยู่ว่าเราไปหา เทียบขนาดได้ แต่ด้วย ลักษณการใช้ งานไม่เหมือนกันครับ การออกแบบของลูกปืนให้ใช้กับรถยนต์ กับอุตสาหกรรม การรับน้ำหนัก แรงที่มากระทำ หรือ ซีลกันฝุ่น หรือ ไขปลาฬาร หรือจารบีหล่อลื่นข้างใน อาจจะคนละชนิดกันครับ  ตรวจสอบให้ดีครับ เพราะล้อหน้า ถอดประกอบ ก็เอาเรื่องอยู่ครับ   เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ 

+1 ครับบบ :)

ของบางอย่าง มีเหตุและผลของการออกแบบนอกเหนือจาก Geometry ภายนอก

การวัดขนาดของ Bearing ถ้าอิงหลักสากลที่ยึดถือเป็นแนวปฏิบัติจะต้อง Micro Meter เป็นตัวชี้วัดแล้วเอาไปเปรียบกับค่าพิกัดงานสวม แล้วพิกัดงานสวมจะถูกคำนวนมาจากลักษณะของงานที่นำไปประยุกต์ใช้,วัสดุ รวมถึงสภาพแวดล้อมภายนอก ซึ่งผู้ผลิตได้คิดค้นออกแบบมาไว้เรียบร้อยว่าค่าไหนเหมาะสมกับรถรุ่นนั้นๆ....

พฤติกรรมของโหลดก็ต่างกันโดยสิ่นเชิง ระหว่าง Automotive vs Industry

ประเภทของสารหล่อลื่นก็เอามาประยุกย์รวมกันไม่ได้

ถ้าชิ้นส่วนหลักของเครื่องยนต์ จนกระทั่งถึงช่วงล่าง อยากให้ยึดถือเอาชิ้นส่วนที่เป็น OEM เป็นหลักครับ

จะไปหาเทียบกันทำไม เบิกศูนย์หรือว่าอะไหล่ after market มาใช้ก็จบ

คิดมากกันไปป่าวครับ

แค่เป็นทางเลือกให้ได้ใช้อะครับ เห็นมีอยู่หลายยี่ห้อ เลยอยากสอบถามเท่านั้น จะได้แชร์ประสบการณ์ครับ