Jump to content

รถวิ่ง เกิน 170,000 km up ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

Recommended Posts

รถผมปี 2007 วิ่งได้ 175,ooo  ผมไม่ได้เข้าศูนย์มานาน ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนบ้างครับ เสียงดังเวลาเลี้ยว ช่วงล่าง และสตาทบางที่เหมือนกะถอดแบตครับ

รถผมปี 2007 วิ่งได้ 175,ooo  ผมไม่ได้เข้าศูนย์มานาน ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนบ้างครับ เสียงดังเวลาเลี้ยว ช่วงล่าง และสตาทบางที่เหมือนกะถอดแบตครับ

น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เปลี่ยนตามปกติอยู่ใช่มะคับ ตัดไปนะ :D

เสียงดังเวลาเลี้ยว  ดังยังไงไม่รู้แฮะ :D  เดาไปก่อนว่า ให้ดูน้ำมันเพาเวอร์ว่าพร่องหรือเปล่าครับ หรือ ถ้าไม่พร่องแต่นานแล้วก้อเปลี่ยน ล้างไปก้อได้

ช่วงล่าง รู้สึกพวงมาลัยไม่แน่น ก้อไปเปลี่ยนพวกลูกหมากยกแผงเลยคับ แต่ถ้าพวงมาลัยแน่นปกติ แต่ดังครึกๆ ให้ดูยางรองแท่นเครื่อง แล้วกไปกดดูความหนืดเด้งของโช๊ค สปริง 

และสตาทบางที่เหมือนกะถอดแบตครับ อันนี้ดูยากคับ มันหลายส่วน ตั้งแต่ สวิทช์กุญแจ ไดร์สตาร์ท แบต 

แนวทางของผมนะครับ ถ้าไม่ชัวร์ว่า 175000 ทำอะไรมาบ้างแล้ว คงมองประมาณนี้ :D

ครับผมขอบคุณครับ

นำ้มันเกียร์ น้ำมันเครื่อง เปลี่ยน ปกติ

แต่อย่างอื่นนี้ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ

แล้วหัวเทียนต้องเปลี่ยนปะคับ (ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ)

ครับผมขอบคุณครับ

นำ้มันเกียร์ น้ำมันเครื่อง เปลี่ยน ปกติ

แต่อย่างอื่นนี้ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ

แล้วหัวเทียนต้องเปลี่ยนปะคับ (ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ)

โห้ ทนไปไหน เค้าเปลี่ยนกันที่แสนนึงคับ หัวเทียน  เปลี่ยนเลยคับ  :D

พวกน้ำมันเบรค กรองเบนซิน นี่เปลี่ยนไปมั่งเปล่าคับ 

ตรวจเช็ค  ผ้าเบรค หน้า- หลัง ลูกยางหูโชค  เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน  เบรค น้ำมันเพาวเวอร์  ด้วยนะครับ.