Jump to content

สงสัยเรื่องเกจ์วัดน้ำมัน FD

Recommended Posts

บอกเด็กปั๊มเติมน้ำมันเต็มถัง ทำไมไม่เต็มเม็ด เหลือ 1 เม็ดตลอดเลย จะอัดกลัวน้ำมันจะหก เลยบอกน้องๆ พอล่ะ

ผมสังเกตเวลาเติม ดังนี้

1. เติมน้ำมัน โดยไม่ดับเครื่อง
  2. เติมน้ำมัน โดยดับเครื่อง

อย่างที่ 2 จะมีปริมาณเม็ดน้ำมัน มากกว่า อย่างที่ 1 (หรือผมคิดไปเอง)?

จึงสอบถามพี่ๆ ว่ารถผิดปกติ(ลูกลอย หรืออื่นๆ เสีย) หรือป่าว?

ปล.รถเดิมๆ FD MC 2009 วิ่ง 60xxx เติมแต่โซฮอล 91 ไม่ได้ติดแก๊ส เติมปั๊มบางจาก

ของผมก้อเป็นนะครับ แต่คนละอาการกัน คือ เวลาผมเติมน้ำมัน เม็ดมันไม่ขึ้นครับ ต้องวิ่งไปซักพัก มันถึงขึ้นให้อะ

แต่เข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้ว ทางศูนย์บอกว่า ไม่มีอาการอะไรครับ ตรวจสอบลูกลอยแล้วปกติ

ผมเลยปล่อยไว้งั้นเลย

ของผมก้อเป็นนะครับ แต่คนละอาการกัน คือ เวลาผมเติมน้ำมัน เม็ดมันไม่ขึ้นครับ ต้องวิ่งไปซักพัก มันถึงขึ้นให้อะ

แต่เข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้ว ทางศูนย์บอกว่า ไม่มีอาการอะไรครับ ตรวจสอบลูกลอยแล้วปกติ

ผมเลยปล่อยไว้งั้นเลย

เพราะเติม โดยไม่ดับเครื่องหรือป่าวครับ งงจริงๆ O_o''

แก๊สโซฮอล์ ถ้าจะเติมให้เต็มต้องให้เด็กปั๊ม ปรับสปีดหัวจ่ายใช้ช้าๆครับ ถ้าสปีดหัวจ่ายปกติแล้วตัด แล้วบีบเพิ่มเข้าไปอีกนิดหน่อยเพื่อ

ให้ได้จำนวนเงินถ้วนๆแล้วก็พอ วิ่งออกมาจากปั๊มก็หายไป 1 ขีด แล้วครับ ไอน้ำมัน มันระเหย

เพราะเติม โดยไม่ดับเครื่องหรือป่าวครับ งงจริงๆ O_o''

เติมโดยไม่ดับเครื่องเป็นเหมือนกันครับ

ผมเติมทุกครั้งจะดับเครื่องแต่จะเติมโซฮอล 95 หรือ V-POWER เท่านั้น จะเต็มทุกขีดน่ะคับแต่ขีดแรกจะหมดเร็วหน่อยคับ

เป็นที่หัวจ่ายน้ำมันครับ จ่ายแรงเต็มถังเร็วฟองเยอะ จ่ายช้าเต็มถังช้าฟองน้อย แล้วก็ในถังน้ำมัน มันมีห้องกั้นเหมือนห้องแถว เพื่อกันน้ำมันไม่ให้เทไปข้างใดข้างหนึ่ง เวลาเลี้ยวโค้ง เข้าใจไหมเนี้ย อธิบายไม่ค่อยเก่ง  :D

แก๊สโซฮอล์ ถ้าจะเติมให้เต็มต้องให้เด็กปั๊ม ปรับสปีดหัวจ่ายใช้ช้าๆครับ ถ้าสปีดหัวจ่ายปกติแล้วตัด แล้วบีบเพิ่มเข้าไปอีกนิดหน่อยเพื่อ

ให้ได้จำนวนเงินถ้วนๆแล้วก็พอ วิ่งออกมาจากปั๊มก็หายไป 1 ขีด แล้วครับ ไอน้ำมัน มันระเหย

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ...เติมช้า ๆ ขีดขึ้นครบ

เติมโซฮอ 95 บางจาก เต็มถังไม่ดับเครื่อง.....ขึ้นไม่ครบเหมือนกันครับ ขาดไป 1 เม็ด  

ถึงบางครั้งขึ้นครบวิ่งไปหน่อยเดียวเม็ดแรกก็หายแล้วครับ

ไม่เคยดับเครื่องเติมน้ำมันเลยครับ เลยไม่รู้ว่าถ้าดับจะขึ้นครบป่าว

จากที่ได้อ่านประสบการณ์ของพี่ๆ ด้านบน

"ให้ปรับสปีดหัวจ่ายช้า + ดับเครื่องยนต์"

จะนำไปลองใช้ดูนะครับ

ไม่เกี่ยวกันครับ ผมเติมแบบไม่ดับเครื่องตลอด

เติมๆไปมันตัดก็จริง แต่มันกดลงไปได้อีก 1ลิตรกว่าๆ ไม่มีล้นครับ
เท่านี้ก็ครบ 20 ขีดแล้วครับ