Jump to content

น้ำหายจากถังพัก เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วยังไม่หาย

Recommended Posts

รถcity type z ของที่บ้านมีปัญหาคือน้ำหายจากถังพักทุกครั้งที่จอดรถข้ามคืน

เอารถเข้า 0 บอกต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ ตอนนี้เปลี่ยนมาแล้ว อาการเดิมยังอยู่ 0 บอกเอารถเข้ามาดู ตอนนี้รถยังอยู่ที่0

ตอนนี้ผมเลยสงสัยว่า

ถ้าหม้อน้ำเดิมมันไม่ได้เสีย แต่เสียจุดอื่น 0 จะยอมคืนเงินพร้อมกับเอาหม้อน้ำเก่าของผมมาใส่คืนหรือไม่ แล้วซ่อมจุดอื่นที่คิดว่าตรงกับอาการ

แล้วผมจะมีวิธีต่อรองยังไงบ้างครับ ตอนนี้รู้สึกเหมือนว่าผมเสียตังซื้อหม้อน้ำใหม่มาเล่นๆซะงั้น

ขอบคุณครับ

ผมเดานะ ฝาหม้อน้ำเสื่อม หรือ สายรัดท่อยางคลาย

หม้อน้ำรั่วจะเป็นที่สุดท้ายเลย ที่ผมจะดู

ต่อคำถาม จขกท ผมว่าเดี๋ยวเค้าก้อบอกว่า หม้อน้ำก้อมีส่วนคับ ต่อรองยาก :(

นอกจากเอาหม้อน้ำไปอัดแรงดันเช็คเลย ร้านหม้อน้ำทั่วไปคับ ถ้ามีตามดแรงดันมันจะตก

เช็คดูท่อยางดีๆๆครับ ผมเคยรั่วมา 2 ครั้ง เพราะ ท่อยางขาดนี่แหล่ะ จุดที่ผมรั่วคือ อยู่ใต้กรองอากาศ ต้องถอดกรองอากาศถึงจะเห็นครับเคสของผม ลองดูครับ

ถูกๆ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อนเลยครับ TypeZ น่าจะเป็นแบบจุกใหญ่นะครับ

เบิก0 พร้อมฝาครอบ ประมาณ 220 บาท หม้อน้ำถ้าหารอยรั่วไม่เจอยังไม่น่าเปลี่ยนครับ

เปลี่ยนแล้วคงคืนยาก...

อ่านแต่ละความเห็นแล้วผมเซงตัวเองเลย รู้งี้ไปเช็คร้านนอกก่อนก็ดี

พูดถึงเรื่องหม้อน้ำแล้ว มีคนรู้จักเค้าจะขายหม้อน้ำ มิเนียมของแต่งตรงรุ่น fd ยี่ห้อ flex เค้าบอกงาน ไต้หวัน ไม่รู้คุณภาพพยี่ห้อนี้เป็นไง มีใครมีประสบการณ์บ้างไหมครับ

ลองดูฝาหม้อน้ำก่อนครับ เอาง่ายๆว่า ถ้าจอดรถดับเครื่องแล้วเปิดกระโปรง (รถ) เลยครับดูว่าตรงถังพักน้ำของหม้อน้ำมีน้ำล้นออกมารึเปล่า ถ้ามีก็รอเครื่องเย็นๆ แล้วค่อยถอดฝาหม้อน้ำออกมาดูครับว่าพวกซีลยางของฝาหม้อน้ำมันขาดรึเปล่า เพราะผมเคยเป็นครับ ซีลยางฝาหม้อน้ำขาดแค่ประมาณ 0.5cm เองครับ เกือบได้เสียเงินเป็นหมื่นเพราะอะไหล่ตัวละไม่กี่ร้อยซะแล้ว