Jump to content

+สอบถามร้านติดตั้งเครื่องเสียงมาตรฐาน++

Recommended Posts

ฟังวิทยุติดรถมานานปี ถึงคราวต้องจากกัน

อยากติดตั้งเครื่องเสีัยงใหม่ครับ

อ่านมาเยอะและ (เข้าใจมั่งไม่เข้าใจมั่ง) เลยมีคำถามเดียวเลยจริงๆ คือ

1. มีร้านไหนมั้ยครับ ในย่านกรุงเทพที่ติดตั้งเครื่องเสียงได้มาตราฐานอย่างร้านพี่โก้ ชัยนาทซาวด์ (หรือใกล้เคียงก็ได้)

ชอบในสไตล์การติดตั้งการให้ความรู้่ และเสียง แต่ราคาแพง.............................มาก (เข้าใจครับหลายท่านอาจจะบอกว่าผมอยากได้ของถูกแต่ไม่ใส่ใจคุณภาพเร้อะๆ) เรื่องของเรื่องคือ งบไม่เยอะครับ มากสุดที่ยอมจ่ายคงไม่เกินสี่หมื่น (เปลี่ยนฟร้อน 2 ดินด้วยง่า)

มีมั้ยครับที่ใกล้เคียง?

พี่ๆ น้องๆ ที่เคยติด หรือมีประสปการณ์ เข้ามาแชร์กันครับ

โทรมาคุยกะผมไหมครับ ผมทำมาและลองฟังหลายร้านละ เดี๋ยวจะบรรยายให้ฟังครับ 0865999996 นัส โทรมานะครับเดี๋ยวผมพาไปชม 555+

ขอบคุณคร้าบบบ พอมีเว็บไซต์มั้ยเอ่ยย

• 1 month later...

ลองไปร่วมงานมิตติ้ง จากหลายๆคลับซิครับ

แล้วท่าน จขกท. จะได้คำตอบว่าผลงานจากร้านไหน เข้าหู/เข้าตา/เข้าสมอง

ใครๆก็ตัดสินใจแทนเราไม่ได้ครับ

ลองฟังกันแค่ 4นิ้วกับทวิตเตอร์ ก่อนน่ะครับ

ยังไม่ต้องเปิด 7นิ้วและ 10นิ้ว

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=lq9C04Fy_7g

ขออนุญาติเรียกพี่โกโก้นะครับ จริงๆแล้วผมเข้าไปในเว็บบอร์ดของพี่บ่อยมาก เพื่อสะสมความรู้ ซึ่งก็มีเรื่องที่พอเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างซะส่วนใหญ่ 

ผมเคยไปทดลองฟังในรถที่ติดตั้งแบบ SQ (ของท่านหนึ่งที่บอกว่าเป็นสุดยอด SQ ไม่ได้ติดกับพี่นะ) แต่เอาจริงๆ ผมก็ไม่ประทับใจมาก เพราะถึงแม้เสียงจะเพราะแค่ไหน มิติเยอะยังไง แต่ผมว่า มันก็ยังไม่สบายหู (คันเดียวที่ผมติดใจมากๆคือ เดิมๆของ BMW series 5 ใหม่) 

ถึงตอนนี้ผมยังจำแนกการฟังของตัวเองไม่ได้ เพราะผมฟังหลายแนว และในหลายแนวนั้นผมก็ชอบในลักษณะเสียงที่ต่างกัน 

ฟังแล้วงงมั้ยครับ 

ผมขออณุญาตเทียบเคียงแนวเสียงแต่ละแบบ แต่ละแนว

กับอาหารหลายแบบ หลายแนว 4ภาคของประเทศไทย (ยังไม่ข้ามไปเทียบกับอาหารต่างประเทศน่ะครับ)

1.อาหารภาคใต้

2.อาหารภาคกลาง

3.อาหารภาคเหนือ

4.อาหารภาคอีสาน

ถ้าเอามาให้คุณกินภาคละจาน คุณอาจจะชอบอย่างเดียว/จานเดียว...แต่ไม่ได้หมายความว่าอีก 3จานที่เหลือนั้นจะไม่อร่อย

เพียงแต่คุณเอาตัวเองเป็นตัวตัดสินเพียงแค่คนเดียว

หรือเทียบเคียงจากดู(ดูภาพ)หนังทั่วไป กับหนัง3D

ความชัดเจน ความตื่นเต้น จากหนัง3D นั้นทำให้อรรถรส ความลึกซึ้งในการดำเนินเรื่องราวนั้นขาดหายไป เพราะเรามัวไปตื่นเต้นกับภาพ 3D

การฟังเพลงในรถยนต์ก็คล้ายกันครับ

คันที่มิติเสียงชัดเป๊ะ ทุกความถี่เสียงชัดเป๊ะ

คงเป็นไปตามที่คุณ parn music ฟังนั่นแหละครับ ถูกต้องแล้วครับ

อย่างที่ผมเคยพูดหลายรอบแล้วว่า งานแข่งเครื่องเสียง รถแชมป์เครื่องเสียง ร้านแชมป์ถ้วยใหญ่ถ้วยเย๊อะนั้น ไม่ใช่เก่งที่สุด อย่างที่หลายท่านคิด

ผมคิดว่าการทำรถเครื่องเสียง แล้วสามารถตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ (ในแนวนั้นๆ) ร้านที่ทำเสียงได้ลงตัวกับงบที่พอๆกันนั้นนั่นแหละที่เก่งจริงครับ

--------------------------------------------------------------------

คล้ายกับร้านอาหารที่อร่อย...คนกิน100คน ก็บอกว่าอร่อยถึง 90คน...ให้บอกแบบลงลึกว่าอร่อยแบบไหนนั้น ค่อยไปว่ากันอีกในสเต็ปต่อไป

-แต่ร้านอาหารบางร้านนั้น มันไม่อร่อยเอาเสียเลย....ก็มีให้เห็นเย๊อะแยะ แต่อาศัยดึงลูกค้าได้จากการแต่งร้านหรูหรา แต่ไม่อร่อย

ควรแบ่งแยกแนวเสียง และแนวของร้าน แนวของรถคันนั้นให้ดีก่อนครับ ก่อนจะวิจารณ์ว่าเสียงในรถคันนั้นดี/ไม่ดี และหรือเสียงดีน่ะ แต่เราไม่ชอบ

1.เน้นมันส์สะใจในรถ

2.ฟังเสียงชัดเจน ทุกย่านความถี่เสียง

3.เน้นมิติ เวทีเสียง แม่นเป๊ะ

4.เสียงเครื่องดนตรี ชัดเจน สมจริง (ใกล้เคียงเสียงดนตรีจริง)

5.ฟังเพลิน สบาย ผ่อนคลาย มีรายละเอียด มีตัวโน้ตชัดพอควร

ระวังแบบฟังเพลิน แต่ขาดรายละเอียดเสียง...เหมือนดูหนังบางเรื่อง พอหนังจบเราเดินออกจากโรงหนังแล้วรู้สึกว่าไม่มีอะไรประทับใจเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ขอบพระคุณพี่โก้ที่อธิบาย และยกตัวอย่างได้ซะยาวเหยียด 

จริงอย่างที่พี่โก้ว่า สุดยอดแห่งไวน์ ก็ยังไม่เป็นที่ถูกลิ้นของคนหลายคน และเนื้อโกเบก็ไม่ใช่ทุกคนที่ชอบ ทั้งๆที่ตัวคุณสมบัติของมันขั้นเทพแล้ว!!!!

บทสรุปของผม ณ ตอนนี้ก็เลย ยังไม่ทำอะไรทั้งสิ้นจนกว่าจะเจอร้านที่สามารถทำให้เราได้ตามที่ต้องการจริงๆ 

หายากจุงเบย

ผมเคยโพสไว้หลายที่ว่า....ดีที่สุดในการเลือกและตามหาแนวทางของตัวเองนั้น คือการไปฟังรถจากงานมิตติ้ง ฟังเพลงจากรถจริง

เพราะในงานมิตติ้งจะมีรถหลายแนว เพลงหลายแนว...อิสระกว่าไปฟังในงานแข่ง

-----------------------------

ขยันไปซัก 10งาน ฟังจาก 10ร้าน 10ค่าย ฟังให้เกิน 100 คัน

อย่างเพิ่งรีบสรุปว่าไม่มีร้านที่ทำได้...ถ้าฟังแค่น้อยนิด

และสำคัญมากคือจะต้องบอกแนวของตัวเองให้ถูก ให้ได้

เพราะบางคันมี 6เมโมรี่ ฟังได้หลายแนวเพลง

หลายงานที่คนขอฟังกับเจ้าของรถ ในรถคันนั้นๆ ดันเปิดให้ฟังคนละแนว

• 3 weeks later...

ผมเคยโพสไว้หลายที่ว่า....ดีที่สุดในการเลือกและตามหาแนวทางของตัวเองนั้น คือการไปฟังรถจากงานมิตติ้ง ฟังเพลงจากรถจริง

เพราะในงานมิตติ้งจะมีรถหลายแนว เพลงหลายแนว...อิสระกว่าไปฟังในงานแข่ง

-----------------------------

ขยันไปซัก 10งาน ฟังจาก 10ร้าน 10ค่าย ฟังให้เกิน 100 คัน

อย่างเพิ่งรีบสรุปว่าไม่มีร้านที่ทำได้...ถ้าฟังแค่น้อยนิด

และสำคัญมากคือจะต้องบอกแนวของตัวเองให้ถูก ให้ได้

เพราะบางคันมี 6เมโมรี่ ฟังได้หลายแนวเพลง

หลายงานที่คนขอฟังกับเจ้าของรถ ในรถคันนั้นๆ ดันเปิดให้ฟังคนละแนว

ขอบคุณพี่โกโก้ ที่ทำให้กระผมบรรลุอีกขั้นนึุงแล้ว 

• 2 weeks later...
  • 9 months later...