Jump to content

บช.น.อนุมัติ ตำรวจตั้งด่านกลางวันได้ หลังแจกใบเตือนไม่ได้ผล

Recommended Posts

จากกรณีนโยบายของ พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบช.น. ที่ได้ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรงดการตั้งจุดตรวจในช่วงกลางวัน และใช้ใบเตือนแทนการออกใบสั่ง เพื่อลดปัญหาจราจรนั้น

ล่าสุด พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รอง ผบช.น.รับผิดชอบงานจราจร เปิดเผยว่า จากการดำเนินการตามนโยบายดังกล่าวมาระยะหนึ่ง ปรากฏว่าการใช้ใบเตือนแทนใบสั่งนั้นไม่ทำให้ประชาชนเคารพกฎหมายจราจรเท่าที่ควร และส่งผลให้เกิดการฝ่าฝืนกฎจราจรและยังพบว่ามีสถิติอุบัติเหตุเพิ่มขึ้น และรุนแรงขึ้น ดังนั้นทาง บช.น.จึงได้อนุมัติให้กลับมาตั้งจุดตรวจกวดขันวินัยจราจรอีกครั้งหนึ่ง

ทั้งนี้ บช.น.ได้วางมาตรการและกำหนดแนวทางเรื่อง การตั้งจุดตรวจกวดขันวินัยจราจรอย่างเคร่งครัด คือ
1.ในการตั้งจุดตรวจกวดขันวินัยจราจรต้องไม่ให้ซ้ำซ้อนกัน
2.ในการตั้งจุดตรวจกวดขันวินัยจราจรให้มีนายตำรวจระดับ รอง ผกก.(จร)หรือ สว.จร.เป็นผู้ควบคุมกำกับดูแลการปฏิบัติ
3.ขณะตั้งจุดตรวจกวดขันวินัยจราจร หากพบว่ามีปัญหาการจราจรตัดขัดให้ยกเลิกจุดตรวจในทันที และ
4.ให้เน้นกวดขันจับกุม ๑๗ ข้อหาหลักที่ได้สั่งการไปแล้วนั้น ซึ่งเป็นข้อหาที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุและการเลื่อนไหลของกระแสการจราจรและก่อความเดือนร้อนของประชาชน

ที่มา: Mthai News

http://news.mthai.com/headline-news/216187.html

สรุปให้เข้าใจง่ายๆ ว่า

ออกใบเตือนแล้วไม่ได้ตังส์ เพราะไม่ได้ส่วนแบ่งจากใบสั่งค่าปรับ

กลัวลูกน้องจะไม่พอกิน เลยอนุญาิตให้ออกมาตั้งด่าน ตรวจจับออกใบสั่งกันได้เหมือนเดิม

สรุปให้เข้าใจง่ายๆ ว่า

ออกใบเตือนแล้วไม่ได้ตังส์ เพราะไม่ได้ส่วนแบ่งจากใบสั่งค่าปรับ

กลัวลูกน้องจะไม่พอกิน เลยอนุญาิตให้ออกมาตั้งด่าน ตรวจจับออกใบสั่งกันได้เหมือนเดิม

ถูกใจจริงๆ ครับพี่ ตรงประเด็น

ถึงมิน่า ตะกี๊เจอด่านแถมโดนเรียกด้วย แต่แค่มองรถมองฝาโปงเปิดจกมองหน้่า แล้วก็ให้ไป งง

เอ่อ........ พอดียอดไม่ถึงเป้า หลังจากทดลองมาสักพัก

เลยต้องยอมกลืนน้ำลายที่ถ่มออกมาแล้ว เจริญล่ะประเทศ

สรุปคือ ลำบากปากท้อง เลยต้องตั้งใหม่

แม่งกลับหากินกันแบบ(เดิม)นี้ อีกแล้วหรอว่ะ......เ_ีย

สงสัยจะมีความสุขกับรายได้เสริมแบบนี้มากอ่ะดิ

อยากจะบอกว่ามันเริ่มตั้งด่านตอนกลางวันมาตั้งแต่เดือนมกราคม 2556 แล้วล่ะ

เอาโซนที่ผมอยู่ละกันนะเพราะโซนอื่นไม่รู้

จุดแรก กลางซอยตรงข้ามซีคอนสแควร์ก่อนถึงโค้งตัวเอส มันจะเริ่มตั้งด่านเวลา 15.00 น.ของทุกวันเสาร์

ด่านนี้เจอมากับตัว ยังนึกแปลกใจอยู่เลยว่าทำไมมันตั้งเร็วจังว่ะ เพราะได้ยินมาว่ามันตั้งด่านตรงจุดนี้ตอนกลางคืนนี่หว่า

แล้วซอยนี้รถก็ติดเว่อร์ ยิ่งถ้าเป็นวันหยุดด้วยนะ ถ้าใครเคยเข้ามาก็น่าจะรู้ว่ามันติดแค่ไหน แต่พี่ๆแกก็ยังตั้งหน้าตั้งตาตั้งด่านนน!!

จุดที่สอง บริเวณวงเวียนหมู่บ้านมิตรภาพ เข้าซอยอ่อนนุช46 ตรงมาเรื่อยๆก็จะเจอะเจอตั้งแต่เวลา 13.00 น. ของทุกวันพุทธ

ด่านนี้พิเศษหน่อยเพราะมีตรวจฉี่เพื่อหาสารเสพย์ติดด้วย

ถ้าใครเลี่ยงเส้นทางตามที่บอกได้ก็เลี่ยงนะครับพี่น้อง ส่วนใครมีจุดตั้งด่านอื่นๆอีกก็เอามาพรีเซ็นต์ด้วยนะครับ

ตั้งปรับจับแล้วได้ตังใครบ้างจะไม่ทำไม่ต้องออกแรงอไรมากมายค่อยรีดหยาดเหงือจากประชาชน

ครั้งหนึ่งเคยขับตามรถสายตรวจหรือที่บ้านเรียกฉลามผมตามไม่ห่างนักเพราะกลัวไม่กล้าแซง แต่ความเร็วก็น่าจะ

110 - 125 km/hr ประมาณนั้นจนมาเจอด้านข้างหน้าเห็นรถท่านขับผ่านได้เฉยส่วนผมโดนปรับ 200.- ครับผม

ก็มีบ่นอีสนึงว่าแล้วไอ้คันที่ผมตามมาทำไหมผ่านไปได้ไม่จับครับ.....ไม่มีเสียงตอบรับจากร้อยเวร 555+

ตำรวจไทยน่าจะเอาไปลงกินเนสส์บุ๊คนะครับ สถิติการหาเงินได้เร็วที่สุดในโลก

กะไว้แล้ว เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา...

รถเก๋งยังพอทน..

มอไซด์ก็ทำใจหน่อยนะค้บ.. ชิดซ้ายไว้ขวามีโดนแน่ๆๆ555

กะไว้แล้ว เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา...

รถเก๋งยังพอทน..

มอไซด์ก็ทำใจหน่อยนะค้บ.. ชิดซ้ายไว้ขวามีโดนแน่ๆๆ555

เมื่อไปถนนอุดมสุขมา ตรงแยกที่ทะลุไปวชิรธรรมฯได้ เจอด่าน ตร.ยืนกัน 6-7 คน มอไซด์เจอจับเพียบ

มีมอไซด์อยู่คัน พ่อ แม่และลุกเล็กๆ อีก2 คน ขับมายังไม่ถึงด่าน เห้นก่อนเลยแว๊บหลบข้างทางขึ้นไปจอดหน้าร้านขายของ เราก้นึกว่าจะรอด ที่ไหนได้่ พี่จ่าเดินยิ้มไปหาเลย ขนาดห่างจากด่านราว 20 เมตร พี่จ่าแกยังเดินมาให้บริการถึงที่ น่าสงสารวันนี้ลูกสองคนคงอดกินนม แต่ลูกจ่าคงจะอิ่มแทน

จับรถ จับอะไรพวกนี้ ดี ไม่ต้องไปเสี่ยงจับผุ้ร้าย ไม่เหนื่อย ไม่ต้องทำสำนวนคดี ไม่ต้องสอบสวนสืบสวน แถมยังได้ตังส์ส่วนแบ่งค่าปรับ

บ้านผมโดนขึ้นบ้านสองรอบในหนึ่งอาทิตย์ โดนไปรวมๆ ก็เยอะอยู่ ไปแจ้งความไม่มีหน้าไหนมาดู มาเก็บหลักฐานซักตัว แถมบอกว่าถ้ารู้ตัวคนร้ายมาแจ้งได้  บ้าเอ๊ย ถึงรู้ตัวคนร้ายคุณท่านต้องไปขอหมายจับก่อน ไปจับเลยไม่ได้ เพราะไม่ได้จับซึ่งหน้า แล้วท่านจะขยันไปขอหมายที่ศาลเหรอ

เลี้ยงงูไว้กัดโจรยังง่ายกว่า  

ผมลองอ่านในเวปอื่นดู แล้วสะดุดกับความเห็นของคนนึงอยู่ว่า  

"ใครเคย ได้ใบแจ้งเตือนบ้าง ? หน้าตามันเป็นยังไง ???"

อ่านแล้วน่าคิดมาก 

ผมลองอ่านในเวปอื่นดู แล้วสะดุดกับความเห็นของคนนึงอยู่ว่า  

"ใครเคย ได้ใบแจ้งเตือนบ้าง ? หน้าตามันเป็นยังไง ???"

อ่านแล้วน่าคิดมาก 

นั้นสิครับ หน้าตามันเป็นยังไง ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ

ตั้งกันอีกแล้วซอยลาซาล ศรีนครินทร์  แซงแม่งสุดๆๆ

ตั้งตรงไหนครับ แถว3 แยกที่ตัดแบริ่ง ป่าว  

วันนี้กลับมาตอน 4 ทุ่ม เข้ามาทางต้นซอยยังไม่เห็น หรือคืนนี้ตั้งท้ายซอยที่ออกศรีครินทร์

เบื่อมากๆตั้งด่านปากซอยเข้าบ้าน  แถมยังปวดท้องมาจากที่ทำงาน  รีบมาห้องน้ำ   มันกระโดดมาขวางถนน ดีนะไม่ชนไม่งั้น ตาย หาว่าผมมีพิรุจ  มันรื้อรถผมหมดเลย  เอามีกลีดลำโพงด้วย  บอกว่าเขาแจ้งมาแล้ว     ปวดท้องเหงื่อแตกบอกว่าซ่อนอะไรไว้  มันบอกให้ลูกน้องมัน ฉีกลำโพงไม่ต้องกลัวเขาแจ้งมาแล้วcivic สีดำ  ในนึกมี เราขับคนเดียวเหรอ  ตอนนั้มันเวลา23.00  ผมก็บอกไปว่า ลำโพงราคาแพงนะ  เอามีดตัดได้แต่จ่ายค่าเสียหายด้วยมันบอกจะซักกี่บาทหลวงจะจ่ายเอง   เริ่มหัวหมอละ     ผมก็เรอมกดไม่ติดก็บอกไปว่า มึงรีบเลยกุจะกลับบ้านปวดขี้   ถ้าไม่รีบขอไปขี้ก่อนมึงค้นไปเลย  มันก็หาว่าผมจะไปทิ้งหลักฐาน เอ้ายุ้งไปใหญ่   มันเลยค้นตัวผม ปรากดว่าไม่เจออะไรสักอย่าง    พอมันทำลายลำโพงผมเสร็จก็บอกว่าค่าเสียหายเท่าไร   คงไม่กี่พันนะ     ผมบอกไปว่า ไม่กี่พันหรอก แค่ 39500 บาทคับ   หัวหมอมาก็จ่ายมาเลย   มันเสือกโง่มามาอวดเก่ง    มาเล่นกะลำโพง KICKER L7 12นิ้ว    พอบอกราคามันหาว่าหลอกและโกหก อีกผมเลยเอาใบเสร็จให้ดู มากัน4คนหน้าซีดหมด  มนใจคงนึกว่าหมดกันเงินเดือนกุ

สะใจ  จริงๆ  รุ้งขึ้นผมไปเบิกเงินที่โรงพัก  1อาทิตย์ได้เงินคืน  สม

เบื่อมากๆตั้งด่านปากซอยเข้าบ้าน  แถมยังปวดท้องมาจากที่ทำงาน  รีบมาห้องน้ำ   มันกระโดดมาขวางถนน ดีนะไม่ชนไม่งั้น ตาย หาว่าผมมีพิรุจ  มันรื้อรถผมหมดเลย  เอามีกลีดลำโพงด้วย  บอกว่าเขาแจ้งมาแล้ว     ปวดท้องเหงื่อแตกบอกว่าซ่อนอะไรไว้  มันบอกให้ลูกน้องมัน ฉีกลำโพงไม่ต้องกลัวเขาแจ้งมาแล้วcivic สีดำ  ในนึกมี เราขับคนเดียวเหรอ  ตอนนั้มันเวลา23.00  ผมก็บอกไปว่า ลำโพงราคาแพงนะ  เอามีดตัดได้แต่จ่ายค่าเสียหายด้วยมันบอกจะซักกี่บาทหลวงจะจ่ายเอง   เริ่มหัวหมอละ     ผมก็เรอมกดไม่ติดก็บอกไปว่า มึงรีบเลยกุจะกลับบ้านปวดขี้   ถ้าไม่รีบขอไปขี้ก่อนมึงค้นไปเลย  มันก็หาว่าผมจะไปทิ้งหลักฐาน เอ้ายุ้งไปใหญ่   มันเลยค้นตัวผม ปรากดว่าไม่เจออะไรสักอย่าง    พอมันทำลายลำโพงผมเสร็จก็บอกว่าค่าเสียหายเท่าไร   คงไม่กี่พันนะ     ผมบอกไปว่า ไม่กี่พันหรอก แค่ 39500 บาทคับ   หัวหมอมาก็จ่ายมาเลย   มันเสือกโง่มามาอวดเก่ง    มาเล่นกะลำโพง KICKER L7 12นิ้ว    พอบอกราคามันหาว่าหลอกและโกหก อีกผมเลยเอาใบเสร็จให้ดู มากัน4คนหน้าซีดหมด  มนใจคงนึกว่าหมดกันเงินเดือนกุ

สะใจ  จริงๆ  รุ้งขึ้นผมไปเบิกเงินที่โรงพัก  1อาทิตย์ได้เงินคืน  สม

เก็บใบเสร็จ ไว้ที่รถเลยใช่ไหมครับ  ดีที่เก็บไว้ตอนนั้น สงสัยผมต้องเก็บใบเสร็จของแต่ง ไม่ก็ซีรอก เก็บไว้ในรถบ้างละ

เก็บใบเสร็จ ไว้ที่รถเลยใช่ไหมครับ  ดีที่เก็บไว้ตอนนั้น สงสัยผมต้องเก็บใบเสร็จของแต่ง ไม่ก็ซีรอก เก็บไว้ในรถบ้างละ

ผมเพิ่งซื้อมาคับยังไม่ได้ใช้เลยคับ   เลยมีใบเสร็จติดรถไว้คับ   ไม่มีคงไม่เป็นไรหรอกคับพามันไปซื้อที่ร้านเลย  อิอิ

สะใจ + ล้านครับ