Jump to content

ล้ออะไหล่ใช้ได้ไหมครับ

Recommended Posts

ถ้าเราเปลี่ยนจานเบรคใหญ่ขึ้นล้อใหญ่ขึ้น ขอย17/18 ล้ออะไหล่เก่าเราจะใช้ได้ไหมครับ

จากประสบการณ์ตรง ^^

เปลี่ยนจานเบรคหน้าเป็น 320 mm

หลังเปลี่ยนเป็น 300 mm

ล้อขอบ 17" ครับ

ถ้าเกิดปัญหา ต้องเปลี่ยนยางอะไหล่ ในกรณีแบบผมไม่สามารถใช้ได้ครับ

ล้อหน้าไม่ต้องพูดถึงครับใส่ไม่ได้แน่นอน

ส่วนล้อหลังถ้าใส่จานขยาย 300mm ก็ไม่สามารถใส่ได้เหมือนกันครับ ติดคาริเบอร์ครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าเปลี่ยนจานขยายหน้าและหลัง ไม่สามารถใส่ได้

แต่ถ้าเปลี่ยนจานขยายแค่ล้อหน้า

แล้วถ้ามีปัญหาที่ล้อหน้า ก็ทำการ เอาแม๊กล้อหลังมาใส่ล้อหน้าแล้วเอายางอะไหล่เปลี่ยนใส่ที่ล้อหลังได้ครับ

จากประสบการณ์ตรง ^^

เปลี่ยนจานเบรคหน้าเป็น 320 mm

หลังเปลี่ยนเป็น 300 mm

ล้อขอบ 17" ครับ

ถ้าเกิดปัญหา ต้องเปลี่ยนยางอะไหล่ ในกรณีแบบผมไม่สามารถใช้ได้ครับ

ล้อหน้าไม่ต้องพูดถึงครับใส่ไม่ได้แน่นอน

ส่วนล้อหลังถ้าใส่จานขยาย 300mm ก็ไม่สามารถใส่ได้เหมือนกันครับ ติดคาริเบอร์ครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าเปลี่ยนจานขยายหน้าและหลัง ไม่สามารถใส่ได้

แต่ถ้าเปลี่ยนจานขยายแค่ล้อหน้า

แล้วถ้ามีปัญหาที่ล้อหน้า ก็ทำการ เอาแม๊กล้อหลังมาใส่ล้อหน้าแล้วเอายางอะไหล่เปลี่ยนใส่ที่ล้อหลังได้ครับ

ตามที่คุณสามแจ้งเลยครับ

ถ้าอย่างงั้นล้ออะไหล่เดิมๆทำอะไรไม่ได้เลยใช่ไหมครับเอาไว้ก็หนักรถใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราหายางอะไหล่สำรองขอบ17 มันจะสามารถใส่ในช่องเก็บยางอะไหล่เดิมได้ไหมครับ

ถ้าอย่างงั้นล้ออะไหล่เดิมๆทำอะไรไม่ได้เลยใช่ไหมครับเอาไว้ก็หนักรถใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราหายางอะไหล่สำรองขอบ17 มันจะสามารถใส่ในช่องเก็บยางอะไหล่เดิมได้ไหมครับ

ใส่ได้ครับ

เทียบจากรถ 2.0 ปี 2007 ที่แถมแม๊กเป็นยางอะไหล่ครับ

สามารถใส่ในช่องยางอะไหล่ได้ครับ

ซื้อล้ออะไหล่ญี่ปุ่น แบบหลบดิสเบรคก็ได้ครับ น้ำหนักเบาด้วย :0146:

ซื้อล้ออะไหล่ญี่ปุ่น แบบหลบดิสเบรคก็ได้ครับ น้ำหนักเบาด้วย :0146:

ราคาแรงไหมอ่ะ

ผมว่ามีอีกแบบนะครับในความคิดเผื่อเป็นตัวเลือก

เหมือนรถซูซูกิ สวิฟท์ ไม่มียางอะไหล่ แต่มีน้ำยา? กับ ที่ปั้มลม

น่าจะดีกว่า ลองพิจารณาดู

ของผมไม่ได้ใช้มาจะ 2 ปีละ แต่ก็ไม่อยากประมาท มีไว้อุ่นใจครับ เกิดยางระเบิดมามีการฉีกขาด มันช่วยเราได้เยอะ

เปลี่ยนจานเบรกทั้ง 4 ล้อเลยเปล่าครับ

ถ้าเปลี่ยนแค่คู่หน้า ก็หมดปัญหา ถ้ายางหน้าแตก ก็เอายางหลังมาใส่ แล้วเอายางอะไหล่ใส่หลัง อิอิ

เปลี่ยนจานเบรกทั้ง 4 ล้อเลยเปล่าครับ

ถ้าเปลี่ยนแค่คู่หน้า ก็หมดปัญหา ถ้ายางหน้าแตก ก็เอายางหลังมาใส่ แล้วเอายางอะไหล่ใส่หลัง อิอิ

ตอนแรกคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่หารู้ไม่ว่าน๊อตล้อกับบล๊อกติดรถมันคนละเบอร์กัน เป็นน๊อตที่ซื้อพร้อมล้อไม่ใช่น๊อตเบอร์เดิม มันเล็กกว่าเดิมใช้กันไม่ได้ ถ้ายางรัว กินข้าวลิงอย่างเดียวเลยผม :wacko:

แต่ก็แบกยางอะไหล่ติดรถไปด้วยตลอด :P