Jump to content

รบกวนด้วยครับ จะขับรถขึ้นอ่างขาง

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับ ผมวางแผนไว้ว่าจะไปอาทิตย์นี้แหละครับ

ส่วนตัวแล้วเคยขับลงจากภูทับเบิก ไม่ทราบว่าอ่างขางจะมีเทคนิคอะไรแนะนำบ้างครับ เช่น ขับยังไง ขึ้นจากทางไหนเป็นต้นครับ

รายละเอียดรถเลย เดิมๆครับ มีถังแก๊ส 64 ลิตรท้ายรถ ล้อขนาด 15 นิ้วปกติ ยาง primacy lc นั่ง 4 คน นน.รวมน่าจะไม่เกิน 300kg ครับ

วันที่ขึ้นน่าจะมีแก๊สสักครึ่งถัง น้ำมันครึ่งถังครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำ เอาน้ำมันขึ้นเหอะครับ

ทางขึ้นมี 2 ทาง

ทางอรุโณทัย กับ ไชยปราการ

ทางอรุโณทัย อ้อม เปลี่ยว ไม่ค่อยชัน ครับ

แต่จากที่ไปมา ขอซัดทางไชยปราการเลยจะดีกว่าครับ

ขาขึ้นไปไม่มีอะไรครับ  เล็งโค้งดีๆ เร่งส่งขึ้นไป ครับ อย่าตกใจเสียงเครื่องครับ ตอนผมไปเช่า city ขับ เสียงเครื่องอย่างกะสิ้นใจ

ขาลง มันกว่าครับ 

เห็นลงมาโค้งติดๆ ยัด D3 รอไว้ก่อน มือกำเกียร์ไว้ พอลงจะมาเริ่มเร็วมากๆ + ใกล้โค้ง ตบลง D2  เบรคพอเป็นพิธี

หลุดโค้งซัด D3 ออกไป

มันมากครับ 55

แนะนำถ้ายังไม่ชำนาญ ก็ช้าๆ หน่อย ใส่ เกียร์ ต่ำ ดูรอบเครื่องประคองไว้ละกันครับ

ถ้าเร็วไปก็ลดเกียร์ลง ครับ

เวลาลง ดูข้างหลังด้วย ถ้ามีรถมา ก็หลบให้เขาหน่อย ผมลงมานี่ เจอคนช้าๆ ค่อยๆ ย่อง

ต้องขอเบรคถี่ตาม 

ผมก็กะเอาน้ำมันขึ้นนี่แหละครับ ขึ้นเขาลงเขาผมก็ใช้น้ำมันตลอดครับ ใช้แก๊สกลัวพัง รอบเครื่องสูงเกิน น่ากลัว

ขาขึ้นไม่น่าห่วง ขาลงใช้engine breakช่วย อย่าเลียเบรคนานไม่งั้นจะไหม้แล้วเบรคลื่น ขับไม่เร็วดีที่สุดครับไม่มีอะไรน่าห่วง

ผมขึ้นทางอรุโณทัย ลงทางไชยปราการ

ขาลงสนุกมาก แต่อย่าเลียเบรค ไม่งั้นไหม้ ใช้ engine เบรคช่วย

แล้วจะชอบ สนุกมากๆ

แนะนำให้ขึ้นทางไชยปราการดีกว่าครับ ถึงโค้งจะเยอะหน่อยแต่ถ้ารถเสียมันจะไม่เปลี่ยวเท่าทางอรุโณทัย อรุโณทัยขับสบายแต่เปลี่ยวบวกกับไม่ค่อยมีสัญญาณโทรศัพท์ด้วย

นะค้าบบบ

ไปมาแล้วครับวันนี้ ทางไชยปราการ ชันจริงอะไรจริง ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่โค้งเลยจริงๆด้วย แต่มันอยู่ที่ความชันนี่แหละครับ จานเบรคเปลี่ยนสีเป็นสีฟ้าเลยตอนขาไปเพราะคิดว่าพ้นช่วงชันมากๆไปแล้วจะสบาย แต่ดันเจอทางลาดลงเขาช่วง 1 km สุดท้ายก่อนถึง ซัดไปเต็มเหยียดก่อนลงเนินก็ 70 - 80km/h พอเจอเนินเท่านั้นแหละ จิกเบรคแทบไม่ทัน ผมว่าจานมันไหม้ก็ตอนนั้นแหละครับ

ขากลับลงมาก็ D2, D1 ตลอด ได้ยินเสียงเครื่องแล้วสงสารรถเป็นบ้าเลย ได้กลิ่นคลัชท์ด้วยครับ สงสัยกลับถึง กทม ต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรคอย่างด่วนเลย แต่ก็สนุกดีครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าถ้าไม่ได้ขึ้นไปนอนค้างหรือไม่ได้เจออากาศหนาวๆนี่ ไม่คุ้มที่จะขึ้นไปน่ะครับเพราะจะขับรถเหนื่อยเกิน แต่ข้างบนนั่นก็สวยดีครับ