Jump to content

สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ครับ เพิ่งเปลี่ยนมาครับ สงสัยๆ

Recommended Posts

คือ แบตลูกเก่าเพิ่ง กลับบ้านไปครับ ยี่ห้อ GS เป็นแบบกึ่งแห้งกึ่งเติมน้ำกลั่น ขนาด 45 แอม แล้วทางร้านเค้าแนะนำให้เปลี่ยน เป็นของ Hitachi เนื่องจาก โรงงาน GS ได้เปลี่ยนสถานที่ผลิตทำให้สินค้าขาดตลาด (ร้านที่เปลี่ยนเป็น ตัวแทนของทาง GS ด้วยครับ) แบตเป็นแบบ กึ่งแห้งกึ่งเติมน้ำกลั่นเหมือนกัน รุ่น Hitachi MF ขนาด 46 แอม

อยากถามว่า ขนาด 45 กับ 46 แอม มีผลต่อรถเรามั้ยครับผม

ราคาถือว่าไม่แพงเลย เมื่อเทียบกับ GS ราคาถูกกว่า 300-400 บาท รับประกัน 1 ปี

คือ แบตลูกเก่าเพิ่ง กลับบ้านไปครับ ยี่ห้อ GS เป็นแบบกึ่งแห้งกึ่งเติมน้ำกลั่น ขนาด 45 แอม แล้วทางร้านเค้าแนะนำให้เปลี่ยน เป็นของ Hitachi เนื่องจาก โรงงาน GS ได้เปลี่ยนสถานที่ผลิตทำให้สินค้าขาดตลาด (ร้านที่เปลี่ยนเป็น ตัวแทนของทาง GS ด้วยครับ) แบตเป็นแบบ กึ่งแห้งกึ่งเติมน้ำกลั่นเหมือนกัน รุ่น Hitachi MF ขนาด 46 แอม

อยากถามว่า ขนาด 45 กับ 46 แอม มีผลต่อรถเรามั้ยครับผม

ราคาถือว่าไม่แพงเลย เมื่อเทียบกับ GS ราคาถูกกว่า 300-400 บาท รับประกัน 1 ปี

ราคาน่าสนใจดีแห่ะ 

ของเดิมติดรถมา ลูกกระปิ๊ดเดียว แค่ 35 แอมป์ ยังใช้ได้ 

45 หรือ 46 แอมป์ ไม่มีผลกับรถหรอกครับ ใช้ได้ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

เอามิตเตอร์วัด 45 46 มันอาจจะได้แอมป์เท่ากันก็ได้

แบตตารี่ หลายยี่ห้อ แอมป์โม้ ก็มีเยอะ

เหมือนใส่ทอง สลึงอย่างโปร่ง แหล่ะ 

เอาว่า ตอนนี้ใส่กัน 45 - 65 แอมป์สบายๆครับ

แปลกใจตรงเลข 46  จะให้แปลกทำไม 555 :D

คือ ทางร้านเค้าบอกว่า ที่ญี่ปุ่นเค้าใช้กัน 46 แอมอะครับพี่ทอมมี่

แล้วยี่ห้อนี้ก้อเพิ่งมาทำตลาดในไทยได้ไม่ถึง 2 ปี แต่ทาง Hitachi เค้ารับประกันเรื่อง Maintenance Free ครับ

ผมว่าไม่หนีกันหรอกครับ 45 กับ 46 A คงต้องดูความทนทานครับ

ไม่ต่างกันหรอกครับ

ดูเรื่องของอายุการใช้งาน การรับประกัน เวลาเคลมแบบนี้จะดีกว่า

แต่ก็นะ แบตเตอรี่ผมใช้มา 20 - 30 ลูก ก็ไม่เคยเคลม เพราะส่วนใหญ่มันจะไม่ติดก็หมดการรับประกันแล้ว

ซื้อใหม่โล้ด 

ของผมยี่ห้อ FB Battery ร้านเปลี่ยนให้ เค้าว่า 55 A ตอนนี้ก็ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ยังอยู่ดีอยู่ แบตแห้งอายุมันเท่าแบตน้ำรึป่าวไม่แน่ใจ เพราะแบตที่ติดรถมา 2 ปีก็กลับบ้านเก่าละ

ผมว่าไม่หนีกันหรอกครับ 45 กับ 46 A คงต้องดูความทนทานครับ

ขอบคุณมากครับ พี่เกรียง รอดูความทนทานเอา แต่ร้านนี้ใกล้บ้านแล้วเปลี่ยนมาหลายลูกแล้ว เลยไม่น่ามีปัญหาเท่าไร

ไม่ต่างกันหรอกครับ

ดูเรื่องของอายุการใช้งาน การรับประกัน เวลาเคลมแบบนี้จะดีกว่า

แต่ก็นะ แบตเตอรี่ผมใช้มา 20 - 30 ลูก ก็ไม่เคยเคลม เพราะส่วนใหญ่มันจะไม่ติดก็หมดการรับประกันแล้ว

ซื้อใหม่โล้ด 

ขอบคุณครับพี่ บอล ส่วนมากก็หมดประกันหมดแล้วอะครับ เพราะมักจะเสียหลัง 1 ปีทั้งนั้น 555+

ของผมยี่ห้อ FB Battery ร้านเปลี่ยนให้ เค้าว่า 55 A ตอนนี้ก็ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ยังอยู่ดีอยู่ แบตแห้งอายุมันเท่าแบตน้ำรึป่าวไม่แน่ใจ เพราะแบตที่ติดรถมา 2 ปีก็กลับบ้านเก่าละ

2ปี เยอะมากนะครับ เพราะแบตเตอรี่ติดรถผม 1 ปี 4 เดือน ก็บ้ายบายแล้วครับ

ผมใช้ puma 65 แอมป์ สบายๆ ไฟแรง ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ

65 แอมป์เลยหรอครับ แสดงว่าทำเครื่องเสียงมาหรือป่าวเอ่ยยย ไฟแรงแน่นอน

65 แอมป์เลยหรอครับ แสดงว่าทำเครื่องเสียงมาหรือป่าวเอ่ยยย ไฟแรงแน่นอน

ใช่แล้วคร้าบ

ใช่แล้วคร้าบ

ใช่เลยครับ ตัวนี้เลย เพราะแต่ก่อนทาง Hitachi จำทำป้อนให้โรงงานผลิตรถไปเลย ได้ข่าวมาอย่างนี้นะครับ รถของ Nissan เกือบทุกรุ่นจะใช้แบตของ Hitachi ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลต่างๆ ^^

ตอนนี้เลยลองใช้ก่อนครับ จะดูว่าผลเป็นอย่างไร ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น น่าจะต้องดูอาการตอนหลังจาก 1 ปี ไปแล้วนะครับผม

ถ้าเป็นตัวที่ผมว่าก็ 45 แอมป์ครับ

ไม่ทราบว่าซื้อร้านมาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ Mitsubishi, Nissan และส่งออก ฮอนด้า กับ โตโยต้า กำลังอยู่ขั้นตอนคัดเลือก Supplier กำลังขยาย Line ผลิต

เคยถามร้าน เห็นเขาว่าไฟแรงเทียบเท่า Puma เลย

รบกวนสอบถามนิดหนึ่งครับ เพียงเปลี่ยนแบตเหมือนกันพอดีคนที่เปลี่ยนแบตเช็คดูเหมือนมีไฟรั่ว เราจะหาวิธีตรวจสอบไฟรั่วยังไงครับ

ถ้าเป็นตัวที่ผมว่าก็ 45 แอมป์ครับ

ไม่ทราบว่าซื้อร้านมาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ Mitsubishi, Nissan และส่งออก ฮอนด้า กับ โตโยต้า กำลังอยู่ขั้นตอนคัดเลือก Supplier กำลังขยาย Line ผลิต

เคยถามร้าน เห็นเขาว่าไฟแรงเทียบเท่า Puma เลย

ร้านขายประมาณ 1900 - 2000 บาทครับผม

ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์ ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ ok เลย

ปล. รอดูระยะยาวครับ

รบกวนสอบถามนิดหนึ่งครับ เพียงเปลี่ยนแบตเหมือนกันพอดีคนที่เปลี่ยนแบตเช็คดูเหมือนมีไฟรั่ว เราจะหาวิธีตรวจสอบไฟรั่วยังไงครับ

ไฟรั่วน่าจะเป็นอาการเก็บไฟไม่อยู่ป่าวครับ หรือไม่งั้นก็น่าจะเป็น สายไฟรั่วหรือป่าว ไม่แน่ใจครับ

รอพี่ๆเพื่อนๆมาตอบแล้วกันครับ