Jump to content

ขอคำแนะนำหน่อยคับเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง..

Recommended Posts

รถผมปกติเติม supreme 91 มาตลอดที่ปั้ม esso แถวบ้าน เติมทีไรเต็มถังก็ได้น้ำดื่มฟรีประจำ

แต่พอรัฐเลิกขายเบนซิน 91 ด้วยความที่ผมก่อนหน้านั้นไม่ได้สนใจไรมาก กับชนิดของน้ำมัน อะไรดีสุด ก็เอาอันนั้น

จนตอนนี้ผมหา 91 เติมได้ยากมากแล้วแถวบ้าน ปั้มที่พอหาได้อยู่ ก็ไม่รู้ว่าอนาคตจะเอามาขายต่อมั้ย

จนพักหลังๆมานี่ ผมเติม ตัว v power nitro plus ของ เชลล์ ก็รุ้สึกแรงดี น่ะคับ บางทีผมว่าแรงกว่า 91 ที่ผมเคยเติมอีก

แต่เคยเห็นกระทู้ หลายๆท่านที่หัวฉีดตัน จากการเติมพวกน้ำมันโซฮอลทั้งหลาย ซึ่งตัว v power มันก็คือ โซฮอล 95 ใช่มั้ยคับ?

ประเด็นที่ผมอยากทราบคือ

- เมื่อไม่มี 91 เติม ผมเติม v power แทน มันทำให้การทำงานของเครื่องยนต์ หรือ หัวฉีดเราแย่ลงมั้ยครับ?

- หากมันแย่ลง มีวิธีการอย่างไร หรือเติมอะไรดีคับ ที่จะให้ไกล้เคียงกับ 91

- เคยอ่านเจอมีบางท่านใช้วิธีสลับกัน ระหว่าง เติม 91 บ้าง เติมโซฮอลบ้าง วิธีการนี้ใช้ได้ดีมั้ยคับ และหัวฉีดอนาคตจะยังโอเคมั้ยคับ

- หรือมีวิีการเลือกใช้น้ำมันเชื้อเพลิงอย่างไร ก็ชี้แนะผมได้คับ ..ผมเองไม่มีความรู้ด้านนี้มากนัก ถามเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงาน ก็ได้คำตอบกันไม่ค่อย

เหมือนกันสักคน จึงขอปรึกษา ชาว fd ตรงๆเลยดีกว่าคับ

ขอบคุณมากคับ...

ต้องถามก่อนครับ ว่าสิ่งที่กังวลคืออะไร ?

หัวฉีดตัน มีรถ FD ที่วิ่งกว่า 2 แสน ก.ม.

ก็ไม่เคยพบปัญหาหัวฉีดตันเลย

หรือจะเป็นท่อทางเดินน้ำมัน หรือ

ลูกลอยถังน้ำมันซึ่งจะถูกเปลี่ยน

เมื่อรถเปลี่ยนจาก E10 เป็น E20

ก็ยังไม่พบปัญหาในระยะการใช้งานดังกล่าว

มารู้จัก Gassohol กันบางๆ หน่อยดีกว่า

Gassohol = Gasslene + Ethanal Alcohol

ที่บ้านเรามีจำหน่ายคือ E10, E20 และ E85

ซึ่งจะแบ่งตามจำนวน % ของ เอทานอล แอลกอฮอล์

ในส่วนผสมของเชื้อเพลิงดังกว่าว 10%, 20%, 85%

ตามลำดับ

โรงงานผลิตรถยนต์ก่อนจะผลิตรถรุ่นนึงออกมาขาย

ได้ทำการทดสอบที่สุดขั้วมามากมายกับเครื่องยนต์

ดังนั้น ถ้าโรงงานแจ้งมาว่าเติม E10 หรือ E20 ได้ (FD มี 2 ล็อต)

จึงไม่น่ากังวลกับปัญหาดังกล่าว ในระยะการใช้งานปรกติครับ

ส่วนประเด็นที่กินน้ำมันมากกว่า E0 ก็เพราะ O2 sensor

ตรวจสอบไอเสียแล้วพบว่าส่วนผสมบางไปเพราะประเภท

ของเชื้อเพลิงทำให้สั่งฉีดน้ำมันมากขึ้นไม่เกี่ยวข้องกับ

การระเหยของแอลกอฮอล์ตามที่หลายคนเข้าใจกันครับ

ส่วนข้อดีอีกข้อของการใช้ Ethanal Alcohol เป็นเชื้อเพลิง

นั้นคือ เครื่องยนต์จะมีแรงม้ามากกว่า E0 ครับ ประเด็นนี้

หนังสือ Thai Driver เคยทำการทดสอบไว้ ลองไปหาอ่านดูได้

สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ

รถปีอะไรหรอครับ ถ้าเติมตั้งแต่โซฮอล 91 ไม่เป็นไรหรอกครับมีแต่พังตามอายุมัน ดีไม่ดีโซฮอล95วิ่งดีกว่าเบนซิน91ด้วยนะครับ

ผมเติม v power เป็นประจำไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ผมว่ารถวิ่งดีด้วยซ้ำเสียอย่างเดียวเเพงครับ

รถปีอะไรหรอครับ ถ้าเติมตั้งแต่โซฮอล 91 ไม่เป็นไรหรอกครับมีแต่พังตามอายุมัน ดีไม่ดีโซฮอล95วิ่งดีกว่าเบนซิน91ด้วยนะครับ

รถผมปี 2011 ครับ ผมนึกว่าผมรู้สึกคนเดียว ผมก็ว่า โซฮอล 95 v nitro ตัวนี้มันแรงกว่ามเบนซิน 91 ธรรมดาน่ะคับ

ราคามันก็เป็นรอง 91 อยู่นิดหน่อย..

ผมเติม v power เป็นประจำไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ผมว่ารถวิ่งดีด้วยซ้ำเสียอย่างเดียวเเพงครับ

ขอบคุณมากคับ แบบงี้ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อยคับ ...

ไม่เป็นไรหรอกครับ รถของ จขกท. ปีใหม่กว่าผมด้วยน่าจะรองรับได้อยู่แล้ว ขนาดของผม ปี 07 วิ่ง โซฮอล91 มาจะครบ แสนโลแล้ว

ยังไม่มีอาการอะไรให้เห็นเลยครับ มีบางครั้งเติม 91 เพรียวๆ เพื่อล้างหัวฉีด (มีคนแนะนำมาไม่รู้จริงป่าว?) กลับรู้สึกว่ารถมันอืดอะวิ่ง

ไม่ค่อยลื่นเหมือนโซฮอล 91 ด้วยซ้ำ ลองหลายครั้งแล้ว แต่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

• 2 weeks later...

รถผมเติมทุกอย่าง ตั้งแต่ โซฮอล 91 โซฮอล 95 ไม่ว่าจะเป็น ปตท.

Shell เติมมาหมดแล้วครับ ยังไม่พบปัญหา สองแสนกว่าโลแล้ว

แต่ตอนนี้ขอแค่เป็น ปั้ม Shell อย่างเดียว พอครับ 5555

ปล.รถผมปี 06 ครับ