Jump to content

รถมีอาการกระตุกเวลาแอร์ตัดต่อทำงาน

Recommended Posts

รถมีอาการกระตุกเวลาแอร์ตัดต่อทำงาน civic 1.8 mt ใช้รถมา 3.5+ ปีแล้ว

จะเป็นเฉพาะเกียร์ 1 และ 2 ที่รอบต่ำกว่า 1800 รอบ

ยิ่งเกียร์ 1 ชัดเจนเลย เวาขับรถติดๆ ในกรุงเทพ และอากาศร้อนๆ อาการเป็นมานานแล้วตั้งแต่ปีแรกเลยด้วยซ้ำ ทั้งแก็สและน้ำมันก็เป็น แต่ที่เกียร์ 2 อาการไม่ชัดเจนเท่าไร

น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยทุก 4 หมื่นโล

ตอนแรกคิดว่้าเป็นที่ engine brake หรือเปล่า่

หรือว่าเป็นที่อัตราทดเกียร์ 1 ของเกียร์ mt ที่มันทดมาจัดมากเกินไป และทดห่างจากเกียร์ 2 มาก ก็ทำให้ไม่ค่อยลื่นไหล อีกทั้งเป็นเครื่องเบนซินด้วย เลยเจอแอร์ตัดต่อทำงานฉุดกำลังของเครื่องยนต์มาก

กระบะ d-max ที่บ้าน ขับรถติดๆ ปล่อยคันเร่ง จากรอบ 1500 มาถึงรอบเดินเบา เวลารถติดๆ ไม่เห็นจะกระตุกเลย

รถพี่ๆ ที่ใช้ mt เป็นกันหรือไม่ครับ และ at มีปัญหาแบบนี้ไหม

พี่ๆ ในคลับ ไม่มีท่านไหนมีอาการแบบนี้เลยหรือครับ

สรุปรถเราเป็นอะไรหรือเปล่า 555+

ตอนนี้ขับรถติดๆ ในกรุงเทพฯ เวลารถกระตุก ก็เซงๆ เหมือนกัน บางทีต้องเหยียคลัทซ์ช่วย เพื่อไม่ให้มันกระตุก เหอะๆ

ลองให้คนอื่นขับดูครับ ว่าผิดปกติ หรือเราคิดไปเอง อย่าเอาไปเทียบดีแม็กซ์ครับ ให้เทียบรถรุ่นเดียวกัน ไม่เปิดแอร์ขับเป็นมั้ยครับ เคยล้างลิ้นปีกยัง ตัวช่วยเร่งรอบด้วยครับ

อาการนี้ผมเคยเป็นครั้งนึง แต่ตอนเก้าหมื่นโลนะคับ กระตุกเหมือนจะดับอีกตะหาก เดินเบาก้อต่ำมาก ขับรถติดๆออกตัวลุ้นตลอด

ตอนนั้นคิดว่าคงมีอะไรผิดปกติกับระบบจ่ายไฟ แบตก้อยังใหม่นะ ครึ่งปีเอง

ทนขับมา อาทิตย์นึง ทนไม่ไหวเลยรื้อหมดครับ ทำเหมือนเคยทำแต่ชุดใหญ่ ล้างปีก ตั้งวาล์ว เช็ดหัวเทียน ทำ Idle แบบละเอียดเลยนะ วันเต็มๆ

ไม่น่าเชื่อ แต่หายสนิท รอบวิ่งมาสูงมากแต่ปกติเวลาล้างลิ้นเป็นทุกที

พอใช้สัก 2-3 วันก้อกลับมาเรียบๆปกติ และดีมาจนวันนี้ ไม่ได้แตะอะไรอีก ประมาณแสนหนึ่งกว่าละ :D