Jump to content

กฏจราจร ผิดหรือถูก

Recommended Posts

ขอถามท่านๆ รถเราเลี้ยวออกมาจากซอยเเล้วอยู่ในเลนวงเล็บอยู่ในเลน์เเล้วกำลังออกตัว ปรากฏมีรถคัีนหลังมาชนขอบล้อหลัง ใครผิดหรือถูกยังไงครับ

ข้อ 1 คนออกมาจากซอยอยู่ในเลนเเล้วถ้าโดนคันหลังมาชน คันหลังชนถูก  ข้อ 2 คนออกมาจากซอยเเล้วอยู่เลนถ้่าไม่โดนชนก็โชคดีไปเพราัะรถมาตรงเเม้จะชนหลังมันกะถูก หรือ ข้อ 3 ไม่ว่าออกจากไหนเมื่อคันเราอยู่ตรงเลนเเล้ว คันหลังมาชนท้ายมันถึกผิด ถ้าเป็นเเบบข้อ1 หรือ ข้อ2
ถ้าใครอยากจะทำสีใหม่กะหารถออกจากซอยชนเลยนะ เพราะจะได้เครมฟรี 555 ส น โชคชัย ยังคิดไม่ได้อยู่ ช่วยชี้เเนะกันด้วยนะครับ ว่ายังไง  :0219:

คือถ้าว่ากันแบบง่ายๆ คันหลังชนคันหน้า คันหลังก็ผิด แต่...ว่า

คนหลังเป็นฝ่ายถูกต่อเมื่อ คันหน้าเปลี่ยนเลนในระยะกระชั้นชิด ไม่ว่าคันหน้าจะอยู่เต็มเลนแล้วก็ตาม

เพราะยิ่งด้วยความมีเล่ห์เหลี่ยมกันเยอะ บางที่พอโดนชนแบบยังเข้าไม่เต็มเลน

ก็ปล่อยรถไหลให้รถเข้าเลน แล้วก็บอกว่าผมอยู่เต็มเลนแล้วก็มี

แต่ถ้าไม่เลี้ยวออกมาในระยะกระชั้นชิด  ยังไงก็ถูกครับ

เพราะเพื่อนผมโดนมาแล้ว

ผู้หญิงเปลี่ยนเลนกระทันหันตัดหน้าเลยแบบไม่สนใจ  เพื่อนผมก็เลยสอยท้ายเข้าให้

พอชนปุ๊บ ลงมาดูแผล ผู้หญิงก็ยังบอกว่า ขอโทษพอดีกำลังดูลูกที่นั่งข้างๆ เลยเปลี่ยนเลนไม่ทันระวัง

แต่ด้วยมารยาร้อยเล่มเกวียน หรือ สามีสั่งมา  พอตำรวจมาปุ๊บก็บอกหน้าตาเฉยว่าโดนชนท้าย ไม่บอกว่าเปลี่ยนเลน

เพื่อนผมก็เถียง ว่าเมื่อกี้คุณยังขอโทษผมอยู่เลย แต่ผู้หญิงก็ยืนกรานว่าไม่ได้เปลี่ยนเลนมา

555  ตำรวจก็เชื่อครับ  เลยกลายเป็นเพื่อนผมเป็นฝ่ายผิดเพราะไปชนท้ายเขา

" ปรากฏมีรถคันหลังมาชนขอบล้อหลัง "  ถ้าออกมาเต็มเลนแล้ว คันหลังจะต้องชนบริเวณท้ายไม่ใช่หรือครับไม่ใช่ขอบล้อหลัง แสดงว่ายังออกมาไม่เต็มเลน อย่างนี้น่าจะเลี้ยวรถในระยะกระชั้นชิด  คันที่เลี้ยวออกจากซอยน่าจะผิดครับ พิจารณาจากข้อความเท่าที่มี