Jump to content

ทำไมถึงเอา Offset ลึก / หุบ ไว้ล้อหลัง ?

Recommended Posts

แอบสับสนมานานแล้วครับ  ขอถือโอกาสถามเลยละกันครับ

เนื่องจากปกติ ผมจะเห็นหลายๆคนใส่ล้อหลังกว้างกว่าล้อหน้า
- คงเพื่อให้ดูเต็มซุ้มมากกว่า  
เพราะถ้า หน้า - หลัง Off เท่ากัน หลังจะดูหุบเข้าไปกว่า (ความคิดผมนะครับ)

แต่ทำไมผมเห็นบางคน (จำนวนไม่น้อย)  ถ้าใส่ล้อกว้างเท่ากัน
- แล้วถึงเอา ล้อที่มี Spec +Off มากกว่า (หุบกว่า / ลึกกว่า) ไปไว้ล้อหลัง ครับ ?

??????????????????????????

ช่วยตอบข้อสงสัยทีนะครับ เพราะอย่างล่าสุด  
ผมเจอล้อชุดนึง 17x7.5 +40 กับ 17x7.5 +30 ผมควรเอา spec ไหนไว้ล้อหลังครับ

และมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ

จริงๆ แบบนี้ มันมาจากแฟชั่นของรถขับหลังครับ

เป็นเรื่องของการทรงตัวของรถด้วย เพราะรถขับหลังถ้าโมดิฟายมาเยอะ

แรงม้ามากๆ แรงม้าจะได้ลงหมดด้วย และก็เป็นเรื่องของเกาะถนนด้วย

อธิบายไม่ค่อยเก่ง

ส่วนใหญ่ที่ใส่ก็คงเป็นเรื่องของความสวยงามละครับ

ส่วนล้อที่คุณบอก ก็ควรเอา +30 ใส่ล้อหลัง เพราะจะดูสวยกว่า ยื่นกว่า

ส่วนตัวผมเอาเท่ากันหมด สลับยางง่ายดี จบ 

จริงๆ แบบนี้ มันมาจากแฟชั่นของรถขับหลังครับ

เป็นเรื่องของการทรงตัวของรถด้วย เพราะรถขับหลังถ้าโมดิฟายมาเยอะ

แรงม้ามากๆ แรงม้าจะได้ลงหมดด้วย และก็เป็นเรื่องของเกาะถนนด้วย

อธิบายไม่ค่อยเก่ง

ส่วนใหญ่ที่ใส่ก็คงเป็นเรื่องของความสวยงามละครับ

ส่วนล้อที่คุณบอก ก็ควรเอา +30 ใส่ล้อหลัง เพราะจะดูสวยกว่า ยื่นกว่า

ส่วนตัวผมเอาเท่ากันหมด สลับยางง่ายดี จบ 

ขอบคุณครับ  พอเข้าใจแล้ว  

แต่ว่าถ้าต่างกันแค่ที่ Offset จะมีผลต่อการสลับยางด้วยหรอครับ ?

ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้ว

แต่ว่าถ้าต่างกันแค่ที่ Offset จะมีผลต่อการสลับยางด้วยหรอครับ ?

พี่เค้าหมายถึงว่า ถ้าเปนเค้า เค้าจะเลือกล้อที่มีสเปคเดียวกันทั้งสี่ล้อ ออฟเซตเดียวกัน กว้างเท่ากัน เวลาสลับยางจะได้ยกล้อหน้ามาใส่ล้อหลัง สลับง่ายไม่ต้องแกะยาง

แต่ในกรณีถ้าออฟเซตต่างกัน เช่นเราต้องการล้อที่มีออฟเซตยื่นไว้ด้านหลัง เวลาจะสลับยาง มันต้องแกะยางออกจากล้อ เพื่อเอายางล้อหลังมาไว้หน้า ทำให้วุ่นวายครับ ถ้าไม่แกะยาง ยกสลับหน้าไปหลังเลย จะทำให้ล้อที่มีออฟเซต ยื่นกว่ามาอยู่หน้าแทน ซึ่งไม่ได้ตรงกับที่เราต้องการ

พี่เค้าหมายถึงว่า ถ้าเปนเค้า เค้าจะเลือกล้อที่มีสเปคเดียวกันทั้งสี่ล้อ ออฟเซตเดียวกัน กว้างเท่ากัน เวลาสลับยางจะได้ยกล้อหน้ามาใส่ล้อหลัง สลับง่ายไม่ต้องแกะยาง

แต่ในกรณีถ้าออฟเซตต่างกัน เช่นเราต้องการล้อที่มีออฟเซตยื่นไว้ด้านหลัง เวลาจะสลับยาง มันต้องแกะยางออกจากล้อ เพื่อเอายางล้อหลังมาไว้หน้า ทำให้วุ่นวายครับ ถ้าไม่แกะยาง ยกสลับหน้าไปหลังเลย จะทำให้ล้อที่มีออฟเซต ยื่นกว่ามาอยู่หน้าแทน ซึ่งไม่ได้ตรงกับที่เราต้องการ

ประมาณนี้เลยครับ ขออภัยที่ไม่ได้อธิบายไว้ชัดเจน

ขอบคุณน้องต้นที่มาอธิบายด้วยครับ ชัดเจนมาก 

ผมใส่ ออฟเท่ากันหมด แต่ด้านหน้าลอง 10มม. หลบเบรค

หน้าผมกว้างกว่าหลังครับ มีคนบอกว่า  FD หน้ากว้างดีกว่าหลัง ไม่รู้จริงป่าว

ประมาณนี้เลยครับ ขออภัยที่ไม่ได้อธิบายไว้ชัดเจน

ขอบคุณน้องต้นที่มาอธิบายด้วยครับ ชัดเจนมาก 

ขอบคุณมากคร้าบ ทั้ง 2 ท่านเลย

ผมใส่ ออฟเท่ากันหมด แต่ด้านหน้าลอง 10มม. หลบเบรค

หน้าผมกว้างกว่าหลังครับ มีคนบอกว่า  FD หน้ากว้างดีกว่าหลัง ไม่รู้จริงป่าว

ขอบคุนคร้าบสำหรับคำแนะนำ

ผมเจอล้อชุดนึง 17x7.5 +40 กับ 17x7.5 +30 ผมควรเอา spec ไหนไว้ล้อหลังครับ

และมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร

เป็นผมเอา 30 ไว้หลัง แล้วหน้าอาจจะรองมาอีก 5 mm ข้อดีก็คงสวยกว่า ข้อเสียถ้าไม่ได้ขับขนาดเหมือนวิ่งเซอกิตคงไม่มีผลไรหรอกครับ

แล้วแต่ชอบนะครับถ้าล้อ ขนาด และ ความกว้างเท่ากัน offset ต่างกัน10 ผมว่าไม่ค่อยมีผลอะไรเท่าไหร่สำหรับรถบ้านๆแบบfdเรา   

อยากให้ล้อหน้ายื่นๆหน่อยก็เอา off น้อยใว้หน้า อยากเหมือนแนวขับหลังก็เอา off น้อยใว้หลัง

แต่ถ้าเป็นผมเอา off 30 ใว้หน้าดีกว่าฐานล้อกว้างขึ้น เพิ่มการยึกเกาะได้นิดหน่อย 

แต่ทำไมผมเห็นบางคน (จำนวนไม่น้อย)  ถ้าใส่ล้อกว้างเท่ากัน

- แล้วถึงเอา ล้อที่มี Spec +Off มากกว่า (หุบกว่า / ลึกกว่า) ไปไว้ล้อหลัง ครับ ?

??????????????????????????

ผมว่า ต้องไปเห็นช่วงเค้าวิ่งช่วงสลับยางอยู่แน่เลย

ผมเป็นคนนึงที่ปกติขับหน้าตื้น  หลังลึก ล้อกว้างเท่ากันนะ

พอถึงเวลาสลับยาง จะสลับแค่หน้าหลัง คือ ถอดสลับเอาลึกไว้หน้า ตื้นไปหลังเลย

เนื่องจากยางผมมันเป็น แบบไม่ sym น่ะครับ สลับได้แค่หน้าหลัง ไขว้ไม่ได้

เลยไม่อยากเข้าไปให้ให้ร้านแกะบ่อยๆ ดวงไม่ดี เจอช่างง่วง เดี๋ยวแมกซ์เป็นรอยเยอะ

เลยไม่ต้องถอดยาง กันละ แต่จะวิ่งแบบนี้แค่ 5000 โล ให้มันปรับหน้ายางเฉยๆ

ถ้ามาเห็นรถผมช่วง 5000 โลนี้ จะเป็นแบบที่ จขกท บอกตั้งแต่ต้นน่ะ   :D

ไม่ใช่แฟชั่น แต่ขี้เกียจครับ ผมว่าคนทำแบบผม คงไม่น้อยหรอก  :(

เป็นผมเอา 30 ไว้หลัง แล้วหน้าอาจจะรองมาอีก 5 mm ข้อดีก็คงสวยกว่า ข้อเสียถ้าไม่ได้ขับขนาดเหมือนวิ่งเซอกิตคงไม่มีผลไรหรอกครับ

ผมว่า ต้องไปเห็นช่วงเค้าวิ่งช่วงสลับยางอยู่แน่เลย

ผมเป็นคนนึงที่ปกติขับหน้าตื้น  หลังลึก ล้อกว้างเท่ากันนะ

พอถึงเวลาสลับยาง จะสลับแค่หน้าหลัง คือ ถอดสลับเอาลึกไว้หน้า ตื้นไปหลังเลย

เนื่องจากยางผมมันเป็น แบบไม่ sym น่ะครับ สลับได้แค่หน้าหลัง ไขว้ไม่ได้

เลยไม่อยากเข้าไปให้ให้ร้านแกะบ่อยๆ ดวงไม่ดี เจอช่างง่วง เดี๋ยวแมกซ์เป็นรอยเยอะ

เลยไม่ต้องถอดยาง กันละ แต่จะวิ่งแบบนี้แค่ 5000 โล ให้มันปรับหน้ายางเฉยๆ

ถ้ามาเห็นรถผมช่วง 5000 โลนี้ จะเป็นแบบที่ จขกท บอกตั้งแต่ต้นน่ะ   :D

ไม่ใช่แฟชั่น แต่ขี้เกียจครับ ผมว่าคนทำแบบผม คงไม่น้อยหรอก  :(

รถขับหน้า =>>> หน้ากว้าง

รถขับหลัง =>>> หลังกว้าง

ล้อเท่ากัน เวลาขาย น่าจะขายง่ายกว่า (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้ได้ไอเดียเยอะเลย    

ใครมีอะไรมาแชร์อีกได้นะครับ   

ลองขับดูทั้ง 2 แบบครับว่าชอบแบบไหน

สำหรับผม

ผมเอา off +40 ไว้หน้า จะขับสนุกและคล่องตัวกว่าครับ เพราะ offset ใกล้เคียงเดิม

ส่วนล้อหลังถ้าคิดว่าเกาะเกินเพราะ offset ไม่ได้

ให้ลอง ปรับมุม toe ให้น้อยลงอีกนิด เดิม2 ลองลดลงเหลือ 1จะเลี้ยวได้ดีขึ้นครับ

ลองขับดูทั้ง 2 แบบครับว่าชอบแบบไหน สำหรับผม ผมเอา off +40 ไว้หน้า จะขับสนุกและคล่องตัวกว่าครับ เพราะ offset ใกล้เคียงเดิม ส่วนล้อหลังถ้าคิดว่าเกาะเกินเพราะ offset ไม่ได้ ให้ลอง ปรับมุม toe ให้น้อยลงอีกนิด เดิม2 ลองลดลงเหลือ 1จะเลี้ยวได้ดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

สรุปว่า FD เหมาะสมที่จะใส่หน้ากว้างกว่าหลังใช่ไหมครับ

เช่น

หน้า 18*8.5 หลัง 18*8

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถามว่าเหมาะสมมั้ยนี้ตอบยากครับ

ในแง่สมรรถนะ สำหรับ fd 100 กว่าม้า

ผมว่า ล้อหน้า-หลัง 7.5" offset 45

ยางไม่เกิน 215 okสุดวิ่งสุด

ที่เกินกว่านี้ผมว่ามันจะเป็นเรื่องความงาม

กับรสนิยมของแต่ล่ะคนแล้วล่ะครับ

ว่าจะแต่งให้เหมือนพวกรถ curcuit ขับหน้า

แดรกขับหน้า ใส่หน้าใหญ่หลังเล็ก

หรือพวก flush เน้นเต็มซุัมหลังเลยต้องใหญ่

เลือกตามความชอบเลยครับ

รบกวนสอบถามน่ะครับ รอง 10 มม. ใช้น๊อตเดิมหรือเปลี่ยนน๊อตใหม่ครับ

รบกวนสอบถามน่ะครับ รอง 10 มม. ใช้น๊อตเดิมหรือเปลี่ยนน๊อตใหม่ครับ

ต้องเปลี่ยนครับ

นอตเดิมใช้ได้แค่ 5 มิล

ของผมขอบ17 กว้าง8 off45 4ล้อเลย มีผลไรไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

น่าจะปกติดีนะครับ

• 2 months later...

ขอถามหน่อยคับ แล้วถ้าล้อหน้า-หลัง กว้างไม่เท่า เป็นหน้า 8 หลัง 9 แต่ออฟ 40 เท่ากัน และล้อเป็น หน้า 8 จะตื้น หลัง 9 เป็นตัวลึก เคยคุยกับหลายคน เค้าเรียก หน้าตื้น หลังลึกแต่เค้าบอกมันเป็นออฟหลอก ใช่ป่าวคับ 

ผมขอยกเคสของผมเลยล่ะกันคับ ของผมเป็น F8R9 คับ หน้าตื้นหลังลึกคับ ล้อท่ีใส่เป็น ce28 ผมมีคำถาม จะขอคำแนะนำหน่อยคับ คือล้อของผม ก้านล้อหน้ามันจะดูยาวกว่าล้อหลังอยู่นิดนึง ล้อหน้ามันเลยดูเต็มๆกว่า และอีกประเด็นหนึ่งคือ ผมใส่ยางเบอร์เดียวกันทั้ง 4 ล้อ ถ้ามองจากด้านข้างล้อหลังจะเล็กกว่าหน้า เป็นเพราะก้านด้วย ยางด้วยท่ีมันเหมือนแก้มหลบ 

ผมจะถามว่าถ้าผมเอาล้อหลังมาใส่ด้านหน้า แล้วเอาหน้าไปใส่หลัง แล้วรองอแดปเตอร์เอา พ่ีๆคิดว่าน่าจะwork มั้ยคับ หรือใครมีคำแนะนำอย่างไร หรือเปล่ียนล้อไปเลยคับ เด่วค่อยเอารูปปัจจุบันมาให้ช่วยดูนะคับ