Jump to content

ถามเรื่องผ้าคลุมรถ

Recommended Posts

จอดรถตากแดดทุกวันค่ะ พอดีอยากรบกวนถามพวกพี่ๆว่า ถ้าเราใช้ผ้าคลุมรถ กับจอดตากแดดไปเลยทั้งวันโดยที่ไม่ใช้ผ้าคลุม อันไหนค่ะที่ทำให้สีรถนั้นซีดเร็วกว่ากัน รบกวนหน่อยนะค่ะ

เข้าใจความรู้สึกครับ รถผมก็จอดตากแดดทุกวันเหมือนกันครับ แรกๆก็ใช้ผ้าคลุมครับ ตอนหลังๆไม่ใช้แล้ว
ส่วนตัวคิดว่าเวลาเราขับรถออกไปข้างนอก ย่อมมีฝุ่นทรายต่างๆปลิวมาติดรถ ถ้าเราใช้ผ้าคลุม เวลาเราลากผ้าคลุมออก
ก็คงเหมือนกับลากเอาทรายที่ติดอยู่บนรถถูไปกับตัวรถด้วย ก็จะยิ่งทำให้รถเป็นรอยขนแมวมากขึ้นด้วย

ความเห็นผมว่า "จอดตากแดดไปเลยทั้งวันโดยที่ไม่ใช้ผ้าคลุม" แต่เน้นเคลือบสีบ่อยๆ สำหรับสาวๆถ้าไม่มีเวลาล้างเอง+เหนื่อย
ซื้อน้ำยาแล้วฝากไว้ที่คารร์แคร์ที่เราเข้าบ่อยๆก็จะประหยัดเงินค่าน้ำยาที่ลงต่อครั้งไปได้เยอะครับ 

ตัวอย่างรถผมสีดำครับ อายุ 3 ปีกว่าๆ รูปถ่ายตอนจะต่อประกันครั้งล่าสุด ที่ๆผมจอดก็ตรงที่ถ่ายรูปเลยครับ ตัวรถสีเดิมเกือบทั้งคันครับ ยกเว้นฝาหน้ากับกันชนหน้า

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำในการตัดสินใจ เพราะลังเลอยู่นาน สงสารน้องด้วยค่ะ ตากแดดทั้งวัน  :)  :)  :)  :)

เข้าใจความรู้สึกครับ รถผมก็จอดตากแดดทุกวันเหมือนกันครับ แรกๆก็ใช้ผ้าคลุมครับ ตอนหลังๆไม่ใช้แล้ว
ส่วนตัวคิดว่าเวลาเราขับรถออกไปข้างนอก ย่อมมีฝุ่นทรายต่างๆปลิวมาติดรถ ถ้าเราใช้ผ้าคลุม เวลาเราลากผ้าคลุมออก
ก็คงเหมือนกับลากเอาทรายที่ติดอยู่บนรถถูไปกับตัวรถด้วย ก็จะยิ่งทำให้รถเป็นรอยขนแมวมากขึ้นด้วย

ความเห็นผมว่า "จอดตากแดดไปเลยทั้งวันโดยที่ไม่ใช้ผ้าคลุม" แต่เน้นเคลือบสีบ่อยๆ สำหรับสาวๆถ้าไม่มีเวลาล้างเอง+เหนื่อย
ซื้อน้ำยาแล้วฝากไว้ที่คารร์แคร์ที่เราเข้าบ่อยๆก็จะประหยัดเงินค่าน้ำยาที่ลงต่อครั้งไปได้เยอะครับ 

ตัวอย่างรถผมสีดำครับ อายุ 3 ปีกว่าๆ รูปถ่ายตอนจะต่อประกันครั้งล่าสุด ที่ๆผมจอดก็ตรงที่ถ่ายรูปเลยครับ ตัวรถสีเดิมเกือบทั้งคันครับ ยกเว้นฝาหน้ากับกันชนหน้า

ตามพี่ท่านบนเลยค้าบ ถ้ายิ่งคลุมนาน ถ้าเป็นเบาะผ้าจะอบแล้วสะสมเชื้อราทำให้เป็นภูมแพ้ด้วย :o :o :o

• 6 months later...

ของผมก็ตากแดดทุกวันเลย แดดแรงมากด้วย เพราะว่าที่ทำงานไม่มีที่จอด ส่วนตัวคิดว่าไม่เป็นไรครับเพราะว่าสีรถโรงงานเค้าคงทำมาดี แต่ระยะยาย 7-10ปีขึ้นไปอาจจะมีสีเพี้ยนๆ  จากเดิมบ้าง คงต้องทำใจล่ะครับ

ผมก็ตากแดดทุกวันเลย เน้นล้าง+เคลือบสีบ่อยๆครับ ตอนนี้ทำทุกอาทิตย์เลยหรืออาจจะเร็วกว่านั้นถ้ารถสกปรกมาก