Jump to content

มีเสียงดังเหมือนรถวิ่งตามแถวล้อหลัง

Recommended Posts

เสียงเหมือนโดนรถจี้เลยครับ ดังตามการกดคันเร่ง แถวๆท้ายรถเวลาขับ ดังกว่าเสียงยางอีก

คิดว่าอาจจะเป็นลูกปืนล้อหลังรึเปล่าไม่แน่ใจ

มารอด้วยนะครับ รถผมก็เป็นเเหมือนกัน แต่เป็นที่ด้านหน้าซ้าย ที่ความเร็วประมาณ 76กม./ชม. อ่ะครับ

ลองเอาแม่แรงยกที่ชายน้ำแล้วหมุนล้อดู ขยับๆซ้ายขวาดูว่าหลวมหรือมีเสียงรึเปล่าครับ

เสียงอื้อๆ ดังตามคันเร่ง ไปยกขึ้นปั่นดูช่างเอาใขควงมาจิ้มแล้วแนบกับหูฟังบอกลูกปืนแตก เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ

น่าจะลูกปืนแตกละครับ 

เสียงอื้อๆ ดังตามคันเร่ง ไปยกขึ้นปั่นดูช่างเอาใขควงมาจิ้มแล้วแนบกับหูฟังบอกลูกปืนแตก เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ

ขอบคุณครับ

ลูกปืนล้อหลัง สงสัยได้เสียตังอีกแล้ว ไม่รู้ราคาเท่าไร  ปล่อยไว้ก่อนได้ไม๊ครับมีผลเสียหายร้ายแรงไม๊

ก่อนหน้าเอาเข้าไปเช็ค 60,000 กม. ศูนย์มีแจ้งเพาเวอร์ซึมแต่ยังให้ใช้งานต่อไปได้ สงสัยเข้าคราวนี้เป็นหมื่น

รถวิ่งได้สี่หมื่นกว่าโล อายุปีกว่าๆ อย่างนี้ศูนย์จะยังรับประกันไหมครับ

ถ้าอยู่ในระยะประกันแล้วไม่ได้ไปทำอะไรกับช่วงล่างมากเกินไปเคลมได้เลยครับ

แต่ถ้าทำช่วงล่างไปเยอะอาจจะเจอข้ออ้างได้ครับ

ปล. ของผมเปลี่ยนแค่ล้อจาก 16 ไป 17 เคลมได้ครับ ภายในระยะประกัน 3 ปี

ผมเปลี่ยนยกชุดไป ห้าพันกว่าบาท ได้ไม่ถึง 3 เดือน ขวาหลังดังอีกที่รู้เพราะศูนย์บอก ก็เลยไปเคลมบีควิกทัน ก่อนเปลี่ยน ยังกะบิ๊กไบ๊ค์จี้ตูดเลยครับ

ผมวิ่งแบบแตกๆอยู่ประมาณเกือบปีครับ หลังจากเปลี่ยนรู้สึกรถมันเงียบผิดปกติ สงสัยจะชินกับช่วงลูกปืนแตก อิอิ

เวลาเปลี่ยนจำเป็นต้องเปลี่ยนยกชุดไหมครับ

ไม่จำเป็นครับ อันไหนแตกก็เปลี่ยนอันนั้นพอ

ของผม เสียงเฮลิคอปเตอร์มาที่ 60-100 Km/hr

เปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง เสียงรบกวน หายเลยครับ

ของผมเช็คแล้วเสีย 1 ข้าง อีกข้างเริ่มมีอาการ เลยเปลี่ยนพร้อมกันทั้งคู่ 

ของผม เสียงเฮลิคอปเตอร์มาที่ 60-100 Km/hr

เปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง เสียงรบกวน หายเลยครับ

ของผมเช็คแล้วเสีย 1 ข้าง อีกข้างเริ่มมีอาการ เลยเปลี่ยนพร้อมกันทั้งคู่ 

ค่าเสียหายเท่าไรครับ

ค่าเสียหายเท่าไรครับ

มันแล้วแต่ยี่ห้อลูกปืนแล้วก็แหล่งซื้อน่ะครับ ผมได้ ntn มาข้างละ 1700 แถววรจักรครับ แล้วไปหาอู่เปลี่ยนข้างนอก เบ็ดเสร็จ 2 ข้างก็ประมาณ 4000

ผมก็อาการนี้

ยกรถขึ้นแล้วช่างบอกลูกปืนล้อไม่เป็นอะไร

แต่บอกว่าเป็นที่แม๊กดุ้ง เกี่ยวกันรึป่าวคับ

ขอบคุณครับ

ลูกปืนล้อหลัง สงสัยได้เสียตังอีกแล้ว ไม่รู้ราคาเท่าไร  ปล่อยไว้ก่อนได้ไม๊ครับมีผลเสียหายร้ายแรงไม๊

ก่อนหน้าเอาเข้าไปเช็ค 60,000 กม. ศูนย์มีแจ้งเพาเวอร์ซึมแต่ยังให้ใช้งานต่อไปได้ สงสัยเข้าคราวนี้เป็นหมื่น

เสียก็ควรรีบเปลี่ยน ไม่ควรปล่อยไว้  อาจจะมีผลลามไปถีงชิ้นส่วนช่วงล่างอื่น ๆ 

ผมเปลี่ยนตอน  100000 km  ทั้งสี่ล้อเลย ถ้าเสียแค่ล้อหลังเปลี่ยนแค่คู่หลังก็ได้

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานรถเราด้วยนะครับ...ว่าเป็นแบบไหน

เรื่องลูกปืนล้อ หากอยู่โซนปทุม-รังสิต ติดต่อพี่เบสท์เลยครับ ในห้องซื้อขาย เลยครับ รับรอง จบ

* ผมอยู่มหาชัย ยังไปใช้บริการเลยครับ

ผมโดนไปห้าพันกว่า ตกลูกละ 2600 มั้งนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ของ GSP

ราคาขนาดนี้ไปหาพี่เบสท์มีทอน แถมได้ยี่ห้อ NTN ด้วยครับบ

ราคาขนาดนี้ไปหาพี่เบสท์มีทอน แถมได้ยี่ห้อ NTN ด้วยครับบ

พอดีช่วงนั้นรีบทำครับเพราะจะไป ตจว. เลยไม่ได้หาข้อมูลมากเท่าไหร่ เข้ามาถามเหมือนกัน แต่เห็นต้องสั่งทางเวป ผมเลยทำเลย เพราะถูกกว่าศูนย์น่ะครับ อิอิ

ผมโดนไปห้าพันกว่า ตกลูกละ 2600 มั้งนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ของ GSP

GSP ข้างล่ะ พันนิสๆเองครับ ไม่รู้ว่าใช้ได้นานไหม     แต่ TNT นี่ 2,500 แต่ใช้นานครับเท่ากับของ 0 เปลี่ยนข้างนอกถูกกว่าครับ

GSP ข้างล่ะ พันนิสๆเองครับ ไม่รู้ว่าใช้ได้นานไหม     แต่ TNT นี่ 2,500 แต่ใช้นานครับเท่ากับของ 0 เปลี่ยนข้างนอกถูกกว่าครับ

ตอนนี้ใช้มาเกิน 3 เดือนแล้วครับ ยังไม่ดัง อิอิ ลุ้นต่อไป