Jump to content

สนใจ จานเบรคแต่ง

Recommended Posts

ตอนนี้ ผมใช้ผ้าเบรค Mu Spec อยู่ทั้งหน้าและหลัง  ในบางครั้งรู้สึกว่า เอาไม่ค่อยอยู่ มี เหวอ บ้าง ต้องจิก บ้าง

ก็เลยสนใจจะอัพจานเบรค 1.8  ล้อเดิมๆ 16นิ้ว (320mm) พี่ๆบางคนบอกว่าเปลี่ยนแค่หน้าอย่างเดียวก่อนก็ได้

ตอนนี้ผมก็เล็งๆ ตัวของ E'spec อยู่ (เพราะราคาสู้ไหว) อยากจะขอความคิดเห็นว่า

- เปลี่ยนจานดีไหม หรือ จะแค่อัพ ผ้าเบรคเป็น N500 (แต่ผมเพิ่งใส่MU ตอน เดือน 6 ปีที่แล้วเอง ก็เลยชั่งใจ) 

- จานของ E'spec ความรู้สึกเป็นไงบ้างครับ

- แนะนำ จานเบรค ยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ (ราคาใกล้เคียง)

-เปลี่ยนแค่จานคู่หน้า ได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ล้อ 16 นิ้วใส่ 320 ไม่ได้ครับติด

แต่ระยะเบรค จาน 320 ดีกว่าจานเดิมพอสมควรเลย ผมก็เปลี่ยนเฉพาะหน้า 

สงสัยผมคงเข้าใจผิด ต้องเป็น 302mm  หรือผมต้องเปลี่ยน ขอบ17 ก่อนแล้วละสิแบบนี้

ถ้าเน้นด้านคุณภาพความเหมาะสมและการใช้งานแนะนำ EBC ทั้งจานเบรค และผ้าเบรค

จานขนาดเท่าเดิม น้ำหนักเบา ระบายความร้อนได้ดี วัสดุคุณภาพสูง ทนความร้อนสูง อายุการใช้งานยาวนาน

และแนะนำให้หาน้ำมันเบรคดีๆ กับสายเบรคเพิ่มแรงดัน เท่านี้ก็เพียงพอสำหรับแรงม้าและน้ำหนักของ FD แล้ว

สำหรับงบประมาณจำกัดลองดูแบบที่ผมใช้ก็ได้ครับ ขอเสนอเป็นทางเลือกคือ

เปลี่ยนไปใช้ชุด ปั้มคาลิปเปอร์ กับ จานเบรค ของ Odyssey มือ2 ก็ได้ครับ

ข้อดีคือ ไม่ต้องแปลงอะไรเลยถอดของเดิมเอาของใหม่ใส่ได้เลย และราคาถูก (ได้มาทั้งคอม้าเลยประมาณ 3000 - 4000 )

ข้อเสียคือ อาจต้องเสียเวลาหาของเอง

แต่คุ้มค่ากับเงินลงทุนแน่นอน

ลองดูกระทู้ที่ผมรีวิวไว้ประกอบการพิจารณาก็ได้ครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/

สำหรับงบประมาณจำกัดลองดูแบบที่ผมใช้ก็ได้ครับ ขอเสนอเป็นทางเลือกคือ

เปลี่ยนไปใช้ชุด ปั้มคาลิปเปอร์ กับ จานเบรค ของ Odyssey มือ2 ก็ได้ครับ

ข้อดีคือ ไม่ต้องแปลงอะไรเลยถอดของเดิมเอาของใหม่ใส่ได้เลย และราคาถูก (ได้มาทั้งคอม้าเลยประมาณ 3000 - 4000 )

ข้อเสียคือ อาจต้องเสียเวลาหาของเอง

แต่คุ้มค่ากับเงินลงทุนแน่นอน

ลองดูกระทู้ที่ผมรีวิวไว้ประกอบการพิจารณาก็ได้ครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/

เป็นทางเลือกที่ดี นะครับ น่าสนใจ   ขอบคุณนะครับ ^ ^ 

ผมใช้ runstop ครับ 320มิล ใส่กับล้อ18 ผ้าเบรค mu spec ผมว่าเบรคดีนะ

สงสัยผมว่า ผมต้องอัพล้อเป็น 17" ขึ้นก่อนแล้วค่อย อัพจานขยายซะแล้ว