Jump to content

Meetingชมรมช้างน้อย วันอาทิตย์ โลตัสเลียบด่วน

Recommended Posts

ไงเดี๋ยวอาทิตย์นี้ใครเข้ากี่โมงไว้อัพเดต กันอีกทีเน้อ :P

• Replies 1.5k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

ZXON

มอร์นิ้งงงง โคบังว่ะ ภาษายี่ปุ่น พี่วิทสอนมา แปลว่า สวัสดีตอน 4ทุ่ม99 นาที วันนี้ฉลอง คีย์มองไม่เห็นใหม่ ขออัพซักหน่อย เชิญ พับกบ กิจกรรม ช้างน้อย วันR Tid เป็นประจำ จนกว่าโลตัส จะเจ๊ง ถึงเจ๊งก็ไม่ไป

ZXON

กลับมาอัพเดทข่าวคราว เหล่า บรรดา กิจกรรม ช้างน้อย น่ารัก กันประจำอาทิตย์นี้กันครับ   อาทิตย์นี้ ชมรมออกทะเล กลับเช้าฝั่ง หนียายุ เกย์ ยึดโลตัสบางพื้นที่ครับ ขอบคุณทุกท่านด้วยที่นำ ขนมและน้ำยาขัดรถ ม

ZXON

ขอบคุณครับ บรรยายเรื่อยเปื่อยหล่ะครับ จะได้ไม่เหงา   เริ่มด้วยวันนี้ดีใจครับพี่วัติ มาเยี่ยม เห็นพี่สุขภาพแข็งแรง ก็ดีใจครับ หนุ่มขึ้นเยอะเลย ขอให้พี่สุขภาพดีแบบนี้ตลอดไปน่ะครับ พี่ที่เคารพ ของพวกเร

Posted Images

ไงเดี๋ยวอาทิตย์นี้ใครเข้ากี่โมงไว้อัพเดต กันอีกทีเน้อ :P

เย็นๆอ่ะ ราวๆ 5 โมง อดใจรอใหว่ป่ะ :0104:

รอไม่ไหว ไม่ต้องมาหรอก :0214:

มาก้อทำงานตัวเอง เหนื่อยเพื่อน :0070:

มาก้อทำงานตัวเอง เหนื่อยเพื่อน :0070:

ป๋าก็ ดิวใช้ตังไฟหน้าหน่อยเดียว ทำบ่น :0080:

ไม่ทราบว่าถ้าจะเข้าไปเปลี่ยนถ่านรีโมทกุญแจต้องไปกี่โมงครับ

ขอบคุณครับ.....เจด

ไม่ทราบว่าถ้าจะเข้าไปเปลี่ยนถ่านรีโมทกุญแจต้องไปกี่โมงครับ

ขอบคุณครับ.....เจด

บ่ายๆ สอง สาม ไปแล้วคับ คนถือถ่านตื่นสายคับ เดี๋ยวคงมาแจ้งอีกทีคับ :P

บ่ายๆ สอง สาม ไปแล้วคับ คนถือถ่านตื่นสายคับ เดี๋ยวคงมาแจ้งอีกทีคับ :P

ได้เลยครับ...จะได้แวะเข้าไปครับ

ขอบคุณครับ...เจด

ขอถามพี่ทอมกับพี่ต้นหรือใครก็ได้ครับ คือผมทำโคมretrofitมา เป็นโปรของcrv gen3 +clear len cutoffออกมาคมชัดเลย แต่ไม่มีเส้นสีน้ำเงินออกมาให้เห็นเลย พอดีไปเห็นวิธีmod color ของTSX จากyoutube (วิธีmodของเค้าคือเอาสายไฟเล็กตัดสั้นๆแล้วเอามารองตรงเบ้าใส่หลอดd2sด้านเดียว ทำให้หลอดเฉียง และลองแหวน2ตัวระหว่างโคมหน้ากับโคมหลัง) เลยลองแกะโคมออกมาทำตามyoutube ผลที่ได้ก็ได้สีน้ำเงินตามวิธีเค้า แต่ตอนใส่โคมกลับรถ cutoff เพี้ยนไปหมดเลย จากเส้นตรงๆ แสงโคมด้านซ้ายเฉียงซ้ายขึ้น ส่วนแสงโคมข้างขวาเฉียงขวาลง เครียดเลย ต้องแกะโคมมาแก้ใหม่อีกแล้ว พี่ๆพอจะทราบมั้ยครับว่าทำไมcutoffมันถึงเพี้ยนไป ปล.หลังจากใส่กลับรถแล้วรู้สึกว่าตัวโคมโปรมันไม่ได้centerด้วยครับ มันจะเอียงลงเข้าหาตัวรถนิดนึงทั้งสองโคมเลยครับ ขอโทษนะครับเล่ามาซะยาวเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ จริงๆถ้ามีเวลาผมอยากจะขับไปให้พี่ๆช่วยดูให้ที่lotusเลย

ดีตอนเย็น ครับ ป๋าๆ

ไปไน๋กันหมดหนอ เงียบเชียว กทม.ฝนตกปล่าวครับ

อยู่ครับ นั่งเฝ้าสาว เอ้ยเฝ้าบอร์ด กทม. ฝนตกลมแรงมั๊กๆครับ

ขอถามพี่ทอมกับพี่ต้นหรือใครก็ได้ครับ คือผมทำโคมretrofitมา เป็นโปรของcrv gen3 +clear len cutoffออกมาคมชัดเลย แต่ไม่มีเส้นสีน้ำเงินออกมาให้เห็นเลย พอดีไปเห็นวิธีmod color ของTSX จากyoutube (วิธีmodของเค้าคือเอาสายไฟเล็กตัดสั้นๆแล้วเอามารองตรงเบ้าใส่หลอดd2sด้านเดียว ทำให้หลอดเฉียง และลองแหวน2ตัวระหว่างโคมหน้ากับโคมหลัง) เลยลองแกะโคมออกมาทำตามyoutube ผลที่ได้ก็ได้สีน้ำเงินตามวิธีเค้า แต่ตอนใส่โคมกลับรถ cutoff เพี้ยนไปหมดเลย จากเส้นตรงๆ แสงโคมด้านซ้ายเฉียงซ้ายขึ้น ส่วนแสงโคมข้างขวาเฉียงขวาลง เครียดเลย ต้องแกะโคมมาแก้ใหม่อีกแล้ว พี่ๆพอจะทราบมั้ยครับว่าทำไมcutoffมันถึงเพี้ยนไป ปล.หลังจากใส่กลับรถแล้วรู้สึกว่าตัวโคมโปรมันไม่ได้centerด้วยครับ มันจะเอียงลงเข้าหาตัวรถนิดนึงทั้งสองโคมเลยครับ ขอโทษนะครับเล่ามาซะยาวเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ จริงๆถ้ามีเวลาผมอยากจะขับไปให้พี่ๆช่วยดูให้ที่lotusเลย

เอาสายไฟเล็กตัดสั้นๆแล้วเอามารองตรงเบ้าใส่หลอดd2sด้านเดียว อันนี้แหละครับคือตัวปัญหา ตรงนั้นอย่างไปยุ่งครับ ยุ่งแล้วแสงเพี้ยนอย่างที่เจอแหละครับ

อั๊ยยะ ทำไมเพี้ยนยาวไปขนาดนั้นคับ

เดี๋ยวผมเรียง Step ก่อน จะได้ลองดูนะคับ

1. Cutoff เกิดจากแสงสะท้อนจาก Reflector ผ่าน Shield ดังนั้นจุดกำเนิดแสงขยับนิ้สสเดียว มันจะเหลื่อมไปสร้าง Color band ได้

และทำให้เส้นคัทออฟขยับคับ ลองถอดมาบิดขยับโคมช่วยก้อได้คับ เอาแค่คลายน๊อตขยับนิดเดียวนะคับ ถ้ารื้อหมดเดี๋ยวงานงอกเยอะ

2. โคมไม่ Center ก้อขยับเอา แต่ถ้ายึดแน่นดีแล้ว ให้ไปใช้หมุนเกลียวข้างขยับซ้ายขวาได้ข้างละหน่อยคับ

ถ้ายังไง ไปตั้งกระทู้คุยกันห้อง DIY ก้อได้คับ ตั้งไว้เลย เดี๋ยวยกทีมไปช่วย :D

สวัสดีครับทุกท่าน หลงทางเข้ามาเจอห้องนี้พอดี

เหมาะเลย กำลังอยากจะรื้อกระจกมองข้างมาซ่อม

เดี๋ยวคงต้องหาคนช่วยใส่ซะแล้ว :lol:

ดีตอนเย็น ครับ ป๋าๆ

ไปไน๋กันหมดหนอ เงียบเชียว กทม.ฝนตกปล่าวครับ

อย่างแรงคับ นอนสบายกันทีเดียววันนี้ :lol:

สวัสดีครับทุกท่าน หลงทางเข้ามาเจอห้องนี้พอดี

เหมาะเลย กำลังอยากจะรื้อกระจกมองข้างมาซ่อม

เดี๋ยวคงต้องหาคนช่วยใส่ซะแล้ว :lol:

ถ่ายทำลงห้อง DIY ด้วยนะคับ

ปล. ถอดออกมาซ่อม แล้วขับไปโลตัส สภาพนั้นได้ เดี๋ยวผมช่วยใส่เองเลย :P

เริ่องปรับเส้นสีน้ำเงินนี่เหนื่อยเจอกับตัวเองเลย รองฐานหลอดมีผลมากครับระยะหลอดลึกไป เอียงไม่ได้ระดับมีผลครับเล็งให้ได้เส้นสีน้ำเงินเข้มสุด และสว่างที่สุดได้แล้วล็อคไว้เลย

ถ่ายทำลงห้อง DIY ด้วยนะคับ

ปล. ถอดออกมาซ่อม แล้วขับไปโลตัส สภาพนั้นได้ เดี๋ยวผมช่วยใส่เองเลย :P

ถ้าไปสภาพนั้นผมว่าได้มีรอยด้านข้างไปด้วยแน่ๆ

ทางที่ดีผมว่าไปให้ ป๋าทอมมี่ ทำให้เลยดีกว่าครับ :D

ป๋าทอม ก็ช่างพูดเนาะ ให้พี่ถอดกระแล้วขับไป

ถ้าลูกปืนล้อหน้ารถผมมันมีปัญหาหละ......?????

ตื่นสายกันจังเลยน่ะช้างน้อย

ช้างน้อยจัดดึกหรือเปล่าครับ :0187:

จัดดึกหลายตัวคับ โหวกเหวกกันทั้งคืน :P

ตื่นสายนี่ นอนไม่หลับน่ะ เซรงทีมโปรด บรรลัย 2 ทีมเลย

ไปล้างรถละ เตรียมลุยฝน