Jump to content

เช็คระยะ 18 เดือนเสียค่าอะไรบ้างครับ

Recommended Posts

เข้าไปเช็คล่าสุด22ต.ค55  นี้ก็วันที่ 31 มี.ค 56แล้วคงยังไม่เกินกำหนดใช่มั้ยครับ ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ   กลัวโดนศูนย์ฟัน :D

100000 โล 3 ปีครับ ปกติเช็คฟรี 10000 กับ 20000 นี่คับ 

ไม่น่าฟันนะคับ อุปกรณ์อะไรทำงานไม่เข้าตา ยิ่งต้องแจ้งเคลมให้กระจาย ศูนย์น่าจะกลัวเราฟันครับ  :D

เหลือคับ น่าจะมีค่าน้ำมันเครื่อง กะ ค่าแหวน เท่านั้น

ไปโดนมาแล้วครับ 2930.09.- บาท

ค่าแรง         660.-

น้ำมันเครื่อง 0w-20 เกรดใหม่ 40ลิตร      936.-

กรองน้ำมันเครื่อง   201.60.-

แหวนรอง 14มม.  10.80.-

น้ำยาล้างภายในเครื่องยนต์(น้ำตาล)      465.-    

น้ำยาบำรุงรักษาเครื่องยนต์(น้ำเงิน)        465.-

2รายการสุดท้ายมันจำเป็นมั้ยครับ

ทำไมมีค่าแรงล่ะคับ งง ต้องฟรี 2 ครั้งสิ 10000 และ 20000

ค่าน้ำยาด้านล่างผมเข้าศูนย์มาตลอด 7 ปีไม่เคยเติมคับ ไม่เคยเห็นในรายการมาตรฐานด้วย รถใหม่ๆจะบำรุงไปไหนอีก555

ตอน 6 เดือน กับ 12 เดือน คงใช้คูปองฟรีค่าแรงไปแล้ว........เพราะตามคู่มือจะเป็น 10,000 โล หรือ 6 เดือน ระยะไหนถึงก่อนก็ต้องเข้า

แต่ค่าแรงรอบนี้แพงจริงๆครับ รายการแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปกติค่าแรงอยู่ประมาณ 300 กว่าบาทมั้งถ้าจำไม่ผิด

ส่วนน้ำยาที่เพิ่มมา 2 ตัวล่างนั้นผมเองก้ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ.....ศูนย์ที่ผมเข้าก็ไม่เคยแนะนำให้ใช้เลยนะครับ  :huh:

ปกติxxxพวกน้ำยาพิเศษอะไรต่างๆนี่ ศูนย์มักจะนำเสนอเพิ่มเติมครับ

ถ้าไม่อยากลองก้ไม่จำเป็นต้องเติมครับ ผมเคยทีนึงน้ำยาไรไม่รู้จำไม่ได้แล้ว ซึ่งไม่จำเป็นเลย

แต่อยากลอง ราคาแพงกว่าค่าเช็คระยะอีก (นมค. เอาไปเอง) สรุปเข้าศูนย์เช็คระยะครั้งนั้น

ไปแพงค่าน้ำมันล้างภายในเครื่องยนต์อะไรนี่แหละ ครั้งเดียวพอเลย เพราะใส่เข้าไปก็ไม่เห็นมีผลอะไรเลยตามความรู้สึก

xxxน้ำยา 2 ตัวล่างเพิ่งโดนมาครับเมื่อวันที่ 29 มีค.นี่เอง xxxความที่อยากลอง เลยจัดไปผมใช้กรอง อากาศแบบล้างอ่ะครับ (K&N)กลัวมันกรองไม่ละเอียด เลยล้างเครื่องซะหน่อย นานๆที