Jump to content

เล่าสู่กันฟัง "ตั้งศูนย์ที่บางพลัดศูนย์ล้อ" ^^

Recommended Posts

ร้านนี้พี่ทอมมี่แนะนำให้ไปแต่เช้าๆ เนื่องจากวันหยุดคนจะเยอะมาก

ผมตื่นแต่เช้าเดินทางไปถึงร้านเกือบ 07.00 น. แจ้งอาการรถและได้คิวที่ 8  (ว่ามาเช้าแล้วยังได้คิวที่ 8 อึก :0006:)

ลังเลอยู่ว่าจะรอหรือจะทิ้งรถไว้แล้วค่อยมาเอา (พี่ที่รับรถบอกน่าจะบ่ายๆถึงจะเสร็จ)

ตัดสินใจรอดูซักพักดีกว่าไหนๆก็มาแล้ว  :0114:  เดินไปกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำที่อยู่ใกล้ๆแล้วกับมารอที่ร้าน :0055: (ชั้นสองเป็นห้องแอร์ให้นั่งรอ)

- 10.00 น. รถผมขึ้นเขียงตั้งศูนย์แล้ว นึกในใจคิดถูกนะนี่ที่รอรับรถไปเลย :0214:

- ก็ไปยืนดูช่างตั้งศูนย์เรื่อยๆ ช่างก็ละเอียดมากๆ+ใจเย็นทำไปเรื่อยๆ

- แต่นึกอยู่ว่าทำไมมาตั้งศูนย์เร็วจัง ผมแจ้งให้เขาเช็คช่วงล่างทั้งหมด เนื่องจากเวลาวิ่งทางไม่เรียบรถมันดังกุกๆกักๆ กับอาการพวงมาลัยสั่น และกินซ้ายนิดหน่อย

- เจอพี่คนที่รับรถ(ไม่รู้ใช่เจ้าของร้านรึเปล่า)กำลังจะถาม  พี่เขาบอกมาก่อนเลยว่ารถน้องช่วงล่างยังดีอยู่

ไม่มีอะไรหลวม ที่มันดังเป็นอาการปกติของสปริงหลอด(รถผมใช้ H-Drive) คิดว่าก็ดีไม่ต้องเสียเงิน

แต่ใจนึงก็ยังอยากจะเปลี่ยนพวกลูกหมากลูกยางต่างๆอยู๋เนื่องจากรถ 7 ปี เปลี่ยนแค่ไม้ตีกลอง กับลูกปืนล้อหลังเมื่อปีที่แล้ว

- 11.00 น. ก็แล้ว

- 12.00 น. ก็แล้ว

- จนเกบ 13.00 น. ผมหิวข้าวก็เลยเดินลงไปจะไปกินข้าว

- เลยเดินไปถามช่างว่ามันตั้งยากมากเลยเหรอครับพี่  พี่เขาก็ตอบว่ารุ่นนี้มันตั้งยากอยู่แล้ว และรถยังมีอาการเร่งแล้วรถไหลออกข้าง

แถมรถผมไปใส่ Rigid Collar มา การขยับแพล่างเพื่อตั้งศูนย์ยิ่งยากไปใหญ่

แต่ช่างก็ปรับไปเรื่อยๆ แล้วก็แจ้งว่าเดี๋ยวขอพักกินข้าวก่อนนะครับ รถน้องยังไม่นิ่งพอ :0213:

- โอ้ งานไม่เนียนไม่ปล่อยงานด้วยสุดยอดจริงๆ :0157:

- ไปกินข้าวกลับมารอที่ชั้นสองเหมือนเดิม

- รถผมก็วิ่งเข้าวิ่งออกเป็นจากร้านเป็นว่าเล่น (ตั้งแต่เริ่มตั้งศูนย์เกินกว่า 10 เที่ยวแน่นอน)

- 15.00 น. ผมเดินลงมาเข้าห้องน้ำด้านล่าง เห็นช่างเอาแม่แรงยกช่วงหน้าขึ้น เข้าเกียร์แล้วร่งเครื่องให้ล้อหน้าหมุนเพื่อเช็คอะไรบางอย่าง (อันนี้ไม่รู้ว่าเขาทำเพื่ออะไรนะครับ ใครรู้รบกวนบอกหน่อยนะครับ)

- พอเดินกลับมาช่างวนรถเอามาจอดรอแจ้งว่ารถเสร็จแล้ว ชำระเงินได้เลย

- ผมก็เดินไปติดต่อจ่ายเงินที่ห้องแอร์ด้านหน้าร้าน

- ค่าตั้งศูนย์หน้า,หลัง + ถ่วงล้อ 930 บาท :0212:

- จ่ายตังเสร็จขับออกมาโอ้ พวงมาลัยมันเบาลงกว่าตอนขับมา(ไม่ขืนมือ) แถมวิ่งตรงแป๊ะ :0124: แต่อาการดังกุมกักก็ยังมีให้ได้ยิน(เฉพาะตอนถนนไม่เรียบ ถ้าถนนเรียบไม่มีเสียงใดๆ)

สำหรับผมพอใจเวลาที่รอและเงินที่จ่ายไปครับ แถมเขาไม่เชียร์ให้เปลี่ยนของที่ยังไม่เสียด้วย

จบการรายงานแต่เพียงเท่านี้

ขอบคุณครับ

เห็นราคากับการเช็คแล้วสงสัยต้องไปโดนมั้ง ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ

สุดยอดอย่างนี้ต้องหาโอกาศไปลองมั่งแล้วครับ :0060:  :0060:  :0060: ขอบคุณครับ

สบายใจละเนอะ บอกแล้วตั้งศูนย์ละเอียดจริง เปลืองน้ำมันลองรถ มากกว่าค่าแรง  :D

ที่เค้ายกล้อเดียวให้หมุน คือการถ่วงล้อแบบทีละล้อครับ เค้าจะถ่วงกับเครื่องมาก่อนแล้วมาทำแบบนี้ตอนจบงาน

ถ่วงเครื่องพี่เค้าบอกว่ามันได้แค่ความเร็วหมุนล้อระดับนึงเท่านั้น หมุนจากล้อจริง ล้อเดียวลอยๆ เหยียบให้ล้อหมุนเร็วจี๋เลย

แล้วคนที่นั่งในรถจะจับความรู้สึกแล้วบอกคนข้างนอก ให้ไล่ตะกั่วไปเรื่อยๆ จนนิ่ง มันได้ศูนย์ดีกว่า

ผมก้อเห็นที่นี่แหละ ที่แรกที่ทำแบบนี้ เสียเวลากับการตั้งศูนย์ทุกอย่างเลย ไม่รีบ ไม่เร่ง ไม่สนคิวลูกค้า 

พอซักบ่ายสามจะปิดรับลูกค้า และ เคลียรรถจนกว่าจะหมดคับ ผมเคยขับผ่านตอนสามทุ่มบางวันยังตั้งศูนย์คิวสุดท้ายอยู่เลย  :D

น่าจะใกล้ที่ทำงาน เดี๋ยวไปใช้บริการบ้างดีกว่า

ได้ยินเสียงมานานแระ เข้าง่ายแต่ออกยาก

หากรถไม่นิ่งจริงน่ะ

ราคาอะไหล่ก็ถูกมาก เท่ากับร้านอะไหล่เลย

เห็นราคากับการเช็คแล้วสงสัยต้องไปโดนมั้ง ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ

สุดยอดอย่างนี้ต้องหาโอกาศไปลองมั่งแล้วครับ :0060:  :0060:  :0060: ขอบคุณครับ

น่าจะใกล้ที่ทำงาน เดี๋ยวไปใช้บริการบ้างดีกว่า

หลังสงกรานต้องไปจัดแล้ว

ได้ยินเสียงมานานแระ เข้าง่ายแต่ออกยาก

หากรถไม่นิ่งจริงน่ะ

ราคาอะไหล่ก็ถูกมาก เท่ากับร้านอะไหล่เลย

ร้านอยู่ข้างคอนโดผมเลย แต่ยังไม่มีโอกาศลองใช้บริการ สงสัยต้องจัดซักทีแล้วหละ^^

ถ้าต้องศูนย์ผมว่าลองซักครั้งไม่เสียหายครับ

เหมือนเก็บข้อมูลร้านหลายๆร้านมาเปรียบเทียบกัน

สบายใจละเนอะ บอกแล้วตั้งศูนย์ละเอียดจริง เปลืองน้ำมันลองรถ มากกว่าค่าแรง  :D

ที่เค้ายกล้อเดียวให้หมุน คือการถ่วงล้อแบบทีละล้อครับ เค้าจะถ่วงกับเครื่องมาก่อนแล้วมาทำแบบนี้ตอนจบงาน

ถ่วงเครื่องพี่เค้าบอกว่ามันได้แค่ความเร็วหมุนล้อระดับนึงเท่านั้น หมุนจากล้อจริง ล้อเดียวลอยๆ เหยียบให้ล้อหมุนเร็วจี๋เลย

แล้วคนที่นั่งในรถจะจับความรู้สึกแล้วบอกคนข้างนอก ให้ไล่ตะกั่วไปเรื่อยๆ จนนิ่ง มันได้ศูนย์ดีกว่า

ผมก้อเห็นที่นี่แหละ ที่แรกที่ทำแบบนี้ เสียเวลากับการตั้งศูนย์ทุกอย่างเลย ไม่รีบ ไม่เร่ง ไม่สนคิวลูกค้า 

พอซักบ่ายสามจะปิดรับลูกค้า และ เคลียรรถจนกว่าจะหมดคับ ผมเคยขับผ่านตอนสามทุ่มบางวันยังตั้งศูนย์คิวสุดท้ายอยู่เลย  :D

ที่ล้อลอยข้างเดียวนี่ผมเคยถามเค้าแล้วเค้าบอกถ่วงจี้อะคับ

ยอมรับว่าช่างใจเย็นมากๆ แถมถ้ารถไม่แป๊ะจริงไม่ยอมปล่อยรถด้วย

ส่วนมากที่เจอตั้งเสร็จจะบอกว่าลองวิ่งดูก่อนมีอะไรวิ่งเข้ามาจะแก้ให้(ซึ่งผมไม่่อยากมาครับ อยากให้มันจบในครั้งเดียวจะได้ไม่ต้องเสียเวลามาหลายๆรอบ)

ส่วนเรื่องการถ่วงล้อแบบนี้เพิ่งเคยเห็นเป็นที่แรก

:0032:

ใช่ ที่ตรงเยื้องๆ ปั๊ม ปตท ใช่ไหมครับ

ใส่สเกิร์ต มูเก้น ไปนี่จะปีนรอดไหมครับนี่ คันเก่าตาโตใส่เสกริตไป ยังเหมือนจะเกือบไม่รอดเลยครับ

แต่ สงสัย เคยไปทำ ออกมาก็  แอบไม่ค่อยปลื้มนะ พวงมาลัยมันไม่ตรง แต่ศูนย์นี่เป๊ะเลย

หรือ civic fd เรา ร้านนี้ปราบอยู่

ร้านอื่นไม่ค่อยดีครับ

มาช่วยคอนเฟิร์มให้อีกเสียงครับ งานตั้งศูนย์ ไม่ใช่เอาแค่ตรงอย่างเดียวครับ

Feeling ต่างๆจะกลับมาดีเหมือนรถใหม่ ถ้าได้รับการตั้งศูนย์ที่ถูกต้องแม่นยำครับ

• 2 weeks later...

ดีจริงเลยครับผม

ว่างต้องไปใช้บริการบ้าง

ขอบคุณเจ้าของกระทู้. นำมาเล่าสู่กันฟัง. แล้วก็พี่ทอม ที่ช่วยแนะนำร้านดีๆครับ

แล้วราคาอะไหล่ช่วงล่าง ร้านนี้โหดไหมครับ เผื่อไปตั้งแล้วเจอว่ามีอะไรต้องเปลี่ยนอะครับ

:0113:

• 3 weeks later...

ไปโดนมาแล้วคับเมื่อเสาร์ที่ผ่านหลังจากไปเปลี่ยนแคมเบอร์หลังมาแล้วตั้งศูนย์ร้านแถวรามคำแหงแต่รู้สึกว่าไม่เหมือนเดิมขับประมาณ100ก็สั่น เลยต้องไปลองหน่อย

หลังหาข้อมูลแล้วว่าร้านนี้ต้องไปแต่เช้า ถึงร้าน6.05น.ไม่ต้องบอกว่าได้คิวแรกแน่นอนยืนรอข้างร้านถึง7.00น.ร้านก๊เปิดประตูรับบัตรคิวถามอาการรถแจ้งใหเช็คช่วงล่างตั้งศูนย์ถ่วงล้อพอถึง8.00ก็ขึ้นเขียงเป็นคันแรกเวลาผ่านไป10.50น.ทางร้านแจ้งรถเสร็จแล้ว ขับรถออกมารู้สึกแรกพวงมาลัยเบาขึ้น ช่วงล่างกลับมาแน่นเหมือนเดิมแล้ว(ช่วงล่างคล้ายเจ้าของกระทู้)โดนไป1330บาท(ตั้งศูนย์หน้าหลังแก้ไขมุมล้อ850บ.และถ่วงล้อ480บ.)แพงแต่จบokคับ

ใช่ ที่ตรงเยื้องๆ ปั๊ม ปตท ใช่ไหมครับ

ใส่สเกิร์ต มูเก้น ไปนี่จะปีนรอดไหมครับนี่ คันเก่าตาโตใส่เสกริตไป ยังเหมือนจะเกือบไม่รอดเลยครับ

แต่ สงสัย เคยไปทำ ออกมาก็  แอบไม่ค่อยปลื้มนะ พวงมาลัยมันไม่ตรง แต่ศูนย์นี่เป๊ะเลย

หรือ civic fd เรา ร้านนี้ปราบอยู่

ร้านอื่นไม่ค่อยดีครับ

ใช่ครับ

รถผมโหลดก็ลุ้นเหมือนกัน แต่ไม่โดนครับ

แล้วราคาอะไหล่ช่วงล่าง ร้านนี้โหดไหมครับ เผื่อไปตั้งแล้วเจอว่ามีอะไรต้องเปลี่ยนอะครับ

:0113:

ราคาอะไหล่ไม่รู้ว่าแพงรึเปล่านะครับ

ตอนแรกผมก็เตรียมโดนค่าอะไหล่เหมือนกันแต่ไม่ไม่อะไรต้องเปลี่ยนเลยไม่รู้ราคา 5 5 5 :D

ไปโดนมาแล้วคับเมื่อเสาร์ที่ผ่านหลังจากไปเปลี่ยนแคมเบอร์หลังมาแล้วตั้งศูนย์ร้านแถวรามคำแหงแต่รู้สึกว่าไม่เหมือนเดิมขับประมาณ100ก็สั่น เลยต้องไปลองหน่อย

หลังหาข้อมูลแล้วว่าร้านนี้ต้องไปแต่เช้า ถึงร้าน6.05น.ไม่ต้องบอกว่าได้คิวแรกแน่นอนยืนรอข้างร้านถึง7.00น.ร้านก๊เปิดประตูรับบัตรคิวถามอาการรถแจ้งใหเช็คช่วงล่างตั้งศูนย์ถ่วงล้อพอถึง8.00ก็ขึ้นเขียงเป็นคันแรกเวลาผ่านไป10.50น.ทางร้านแจ้งรถเสร็จแล้ว ขับรถออกมารู้สึกแรกพวงมาลัยเบาขึ้น ช่วงล่างกลับมาแน่นเหมือนเดิมแล้ว(ช่วงล่างคล้ายเจ้าของกระทู้)โดนไป1330บาท(ตั้งศูนย์หน้าหลังแก้ไขมุมล้อ850บ.และถ่วงล้อ480บ.)แพงแต่จบokคับ

ยินดีด้วยครับ

อาการพวงมาลัยเบาหลังจากกออกจากร้านผมก็เป็นเหมือนกันครับ

• 7 months later...

ผมหิวข้าวก็เลยเดินลงไปจะไปกินข้าว

ไม่บอกจะไดัไปรับกินข้าว อยู่ใกล้ๆนี่เอง

Edited by aae3039

รับครับ แต่คิดเพิ่มนิดนึงคับ เค้าต้องใช้วิธีการเพิ่มเติม  :D

ใช้วิธีการอะไรหรอครับ อย่าบอกถอดสเกริต นะครับ 

แต่ของ พวกเราสเกิต มูเก้น ธรรมดาๆ ขึ้นกันรอดไหมครับ

ใช้เครื่องมือช่วยเสริมการยกมั้งคับ ผมไม่เคยเห็นกับตาเหมือนกัน

เห็นจากหมายเหตุ บนป้ายที่ร้านว่ารถ VIP คิดเพิ่มนิดหน่อย  :D