Jump to content

กันชนของแท้กับกันชนก๊อป type r

Recommended Posts

กันชนของแท้กับกันชนก๊อป type r เนียนๆจะดูได้อย่างไรครับว่าไหนแท้ไหนก๊อป?ขอ tips จากผู้รู้หน่อยครับ

กันชนของแท้กับกันชนก๊อป type r เนียนๆจะดูได้อย่างไรครับว่าไหนแท้ไหนก๊อป?ขอ tips จากผู้รู้หน่อยครับ

หลักๆ ที่แตกต่าง

1. วัสดุ  ครับ ของแท้เป็นพลาสติกแล้วเส้นสายคมกว่าครับผม   ของก็อปเนียน เท่าที่เห็น จะเป็นไฟเบอร์ ร้านดังๆ ที่ขายครับอยู่ตอนนี้  ครับ 

ถ้าเป็นพลาติก ABS China Taiwan  ผมให้คะแนนความเนียน ไม่ผ่านครับ

2.เวลาผมซื้อ ผมจะถามกับผู้ขาย ของผม จะมี Bar code มาครับ และดู รายละเอียด ปั้มที่กันชนครับ

รูปกันชน Copy ครับ  ซื่งผมยกตัวอย่าง มานะครับ ของผมเอง   คือเปรียบเทียบ Copy กับแท้ครับ  เรื่องความเนียน ก็ต้องของแท้อยู่แล้วครับ

อันนี้รูป กันชน ของผมครับ Type R แท้ ใส่ตัวแข่ง วางกับ ตัวบน ของ Type R Copy ครับ

ต่อไปครับ รูป รถผมเอง อีกครับ ใส่กันชน Copy ไฟเบอร์ ครับ

หน้า Type R ตัวแข่ง  คือ Type R Copy + อุปกรณ์ตัวแข่งครับ

แต่ รูปต่อไป  ก่อนปัจจุบัน เล็กน้อยครับ   กันชนหน้า แท้ กระจังแท้ครับ

มีอะไรก็ PM สอบถามได้ครับ ผมไม่ได้มาโชว์ อะไร แต่ผมคิดว่าผมก็ เล่น ของ Copy มาแล้ว ก็มาใส่ แท้ มาครับ  

ผิดถูกยังไง ก็ขอโทด ณ ตรงนี้ครับ ผมยินดีรับความรู้เพิ่มเติมตลอดครับ  ขอบคุณครับ

อันนี้แท้มั๊ยครับ?

img_12821.jpg img_12841.jpg

จากภาพ...

เป็นกันชน type r 

ที่มีกระจัง และตะแกรง บริเวณสีดำ เป็นดำด้าน

lot นั้น... มีข้อมูลมา 2 ทาง (ไม่แน่ใจนะครับ)

1. ผลิตเพื่อรถแข่ง one make race

2. ผลิตมา.... มีตำหนิ หรือไม่ผ่านอะไรสักอย่าง แล้วออกมาจากร้านนึงในญี่ปุ่น

เนื้อพลาสติก จะนิ่มกว่าปกติครับ

แต่ชิ้นงานมี Part no. แท้ๆ ครับ

ดังนั้น...แท้ครับ

เคยซื้อมาในปี 2008 น่ะครับ

ขอบคุณทุกคนสำหรับข้อมูลครับ....

ตอนที่ไปดูของผมถามคนขายว่าแท้มั๊ย?เขาบอกว่าแท้เพราะหากก็อปตระแครงมันจะถอดไม่ไดฺฺ้

ก็ยัง50-50ไม่รู้ว่าจะเชื่อดีไม่เชื่อดี. คิดไปคิดมาก็น่าจะจริงอย่างที่เขาบอกเพราะเห็นบางคันตระแครงมันจะติดมากับกันชน(ถอดไม่ได้)

ก็ดลยตัดสินใจชื้อ.. พอของถึงก็นำไปร้านเพื่อจะทำการติดตั้ง ตอนที่ผมยกกันชนตัวนี้ขึ้นมารู้สึกว่ามันบิดตัวได้มากกว่ากันเดิมที่มากับรถนะ

รู้สึกยังไงๆอยู่เลยตรวจดูอย่างละเอียดอีกครั้งพบว่ามีตรา "HONDA"พรอมหมายเลขอะไรสักอย่างประทับอยู่ตรงมุมล่างขวาฝั่งขวาของกันชน

กับที่กระจังก็มี เลยรู้สึกดีหน่อย..พอไปถึงร้านเพื่อนอีกคนมาดูเขาบอกว่ามันไม่แท้หรอกมันเป็น"PP". เลยทำให้เกิดความลังเลใจขึ้นมาอีก.

พอเอามาลองใส่ดูมันก็เข้ารูปดีมากครับ.ต้องปรับมุมตรงแก้มผซ้ายขวาแต่ตรงไฟหน้าจะเข้ารูปมากๆครับ...

แต่ก็ยังงงครับ...สรรพคุณเหมือนที่คุณหนุ่ยบอกเลยครับเนื้อพลาสติกมันจะนิ่มผิกปรกติ กระจังตัวโครเมี่ยมจะใส่กับกันชนตัวนี้ได้ป่าวครับ?

ข้อมูลแน่นกันจริงๆพ่อคุณเอ๋ย :D นึกว่าอ่านเวบพระเครื่อง

ดูๆไปอุปกรณ์ ของ FD TypeR มันจะเป็นของมีค่าระดับตำนานไปแล้วคับ นานแค่ไหนยังความนิยมไม่ตก

ส่วนตัวผมจากที่เคยแงะของแท้มาชม พวกขากิ๊บล๊อคตะแกรงให้เหลี่ยมคมๆ รับตะแกรงพอดี มันก๊อบยากนะคับ

ถ้าขาล๊อคมันลงขบเหลี่ยมได้เป๊ะๆ ผมมองว่าถ้าไม่แท้ นี่ก้อ OEM เลยครับ โรงงานเดียวกัน :D

สบายใจเถอะคับ :D

ขอบคุณทุกคนสำหรับข้อมูลครับ....

ตอนที่ไปดูของผมถามคนขายว่าแท้มั๊ย?เขาบอกว่าแท้เพราะหากก็อปตระแครงมันจะถอดไม่ไดฺฺ้

ก็ยัง50-50ไม่รู้ว่าจะเชื่อดีไม่เชื่อดี. คิดไปคิดมาก็น่าจะจริงอย่างที่เขาบอกเพราะเห็นบางคันตระแครงมันจะติดมากับกันชน(ถอดไม่ได้)

ก็ดลยตัดสินใจชื้อ.. พอของถึงก็นำไปร้านเพื่อจะทำการติดตั้ง ตอนที่ผมยกกันชนตัวนี้ขึ้นมารู้สึกว่ามันบิดตัวได้มากกว่ากันเดิมที่มากับรถนะ

รู้สึกยังไงๆอยู่เลยตรวจดูอย่างละเอียดอีกครั้งพบว่ามีตรา "HONDA"พรอมหมายเลขอะไรสักอย่างประทับอยู่ตรงมุมล่างขวาฝั่งขวาของกันชน

กับที่กระจังก็มี เลยรู้สึกดีหน่อย..พอไปถึงร้านเพื่อนอีกคนมาดูเขาบอกว่ามันไม่แท้หรอกมันเป็น"PP". เลยทำให้เกิดความลังเลใจขึ้นมาอีก.

พอเอามาลองใส่ดูมันก็เข้ารูปดีมากครับ.ต้องปรับมุมตรงแก้มผซ้ายขวาแต่ตรงไฟหน้าจะเข้ารูปมากๆครับ...

แต่ก็ยังงงครับ...สรรพคุณเหมือนที่คุณหนุ่ยบอกเลยครับเนื้อพลาสติกมันจะนิ่มผิกปรกติ กระจังตัวโครเมี่ยมจะใส่กับกันชนตัวนี้ได้ป่าวครับ?

กระจังโครม ก็เอามาใส่กับตัวนี้ได้ครับ

เพราะมันเป็นของแท้ ... ขนาดว่าตำแหน่งการเจาะ beamlight ยังมีมาด้วยเลยครับ

มุมกันชน... ดูตามภาพน่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

ขอใช้ตัวย่อตามนี้นะครับ

FD1= FD เดิม

FD2= type R

ข้อมูลจริง (DBA-FD1 = 1.8 / DBA-FD2 =2.0 / ABA-FD2 =Type R)

กระจังโครม ก็เอามาใส่กับตัวนี้ได้ครับ

เพราะมันเป็นของแท้ ... ขนาดว่าตำแหน่งการเจาะ beamlight ยังมีมาด้วยเลยครับ

มุมกันชน... ดูตามภาพน่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

ขอใช้ตัวย่อตามนี้นะครับ

FD1= FD เดิม

FD2= type R

ข้อมูลจริง (DBA-FD1 = 1.8 / DBA-FD2 =2.0 / ABA-FD2 =Type R)

กระจ่างเลยครับพี่^^