Jump to content

ปัญหาใหม่รบกวนด้วยคับ

Recommended Posts

พอดีตอนนี้เวลาหักพวกมาลัยจนเกือบจะสุดจะมีเสียง กึ๊กๆๆๆ บริเวณล้อซ้ายอะคับ หักกลับก็เป็น หักทั้งสองข้างก็เป็นคับ แต่มีเสียงแค่ด้านซ้ายอะคับ รบกวนหน่อยคับ ลองเช็ครอยรั่วซึม แล้วไม่มีคับ น้ำมันพวงมาลัยก็ไม่ลดคับ

ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วคับ กึ๊กๆ แค่ 2 3 ทีก่อนจะหมุนสุดและคืน แต่เมื่อวานเป็นตลอดที่หักพวงมาลัยเลยคับ มันเปนอะไรอีกก็ไม่รู้ ทำไมมันจุ๊กจิกจังเลยคับ -- หรือมันถึงเวลาต้องไล่ซ่อมใหญ่หรอคับ

ถ้าให้เดาไม่แลคก็ลูกหมากอะครับ ลองยกล้อลอยแล้วจับล้อเลี้ยวไปมาๆดูว่ามันมีเสียงหรือหลวมมั้ย ลองบอกอาการมามากกว่านี้เช่นเป็นตอนรถวิ่งหรือหยุดอยู่เฉยๆพี่ๆในคลับน่าจาช่วยได้ ^^

มันเปนแบบ สมมติว่าเรากลับรถหรือเลี้ยวเข้าที่จอดต่างๆที่มันต้องหักพวงมาลัยมากกว่าหนึ่งรอบอะครับ มันจะมีเสียงอะคับ ถ้าวิ่งทางตรง ขับปกติเปลี่ยนเลน ไม่มีเสียงอะไรคับ แต่พอเลี้ยวเข้าหอ ถอยเข้าที่จอด มันดัง กึ๊กๆๆๆๆถี่มากๆเลยคับ เป็นทั้งตอนหมุนไปและคืนกลับคับ และเป็นทั้งหักซ้ายและขวา แต่เสียงมันมาจากบริเวณล้อหน้าซ้ายอะคับ แต่วันนี้ลองขับดูมันเบาลงแต่ก็ยังมีอยู่คับ แต่จะเป็นตอนหักแบบใกล้ๆจะสุดแล้ว ดัง กึ๊กๆ 2-3 ครั้งอะครับ หักกลับก็เป็นแบบเดิมคับ ขอบคุณคับ 

ไม่แร็คก็ลูกหมาก ลูกยางอะไรแถวนั้นแหล่ะครับ อาการคล้ายกันมากๆๆ ตอนนี้เปลี่ยนบูชลูกยาง ก็ยังได้ยินบ้างเป็นบางครั้ง แต่น้อยลงกว่าตอนก่อนเปลี่ยน

คงต้องเปลี่ยนพวกลูกหมาก กับแร็คพวงมาลัย ถึงจะหายสนิท มั้งงงงง  :)

แล้วถ้าวิ่งไปแบบนี้มันจะมีปัญหาอะไรใหญ่กว่าเดิมไหมคับ หรือรวรเอาเข้าศูนย์

แล้วของพี่ zensor ทำที่ไหนหรอคับ อยากบูรณะช่วงล่างอยู่เหมือนกัน 7 ปีแล้ว แต่ยังวิ่งน้อย ไม่รู้จะทำดีไหม วิ่งไป 60000 นิดๆเองคับ

แล้วถ้าวิ่งไปแบบนี้มันจะมีปัญหาอะไรใหญ่กว่าเดิมไหมคับ หรือรวรเอาเข้าศูนย์

แล้วของพี่ zensor ทำที่ไหนหรอคับ อยากบูรณะช่วงล่างอยู่เหมือนกัน 7 ปีแล้ว แต่ยังวิ่งน้อย ไม่รู้จะทำดีไหม วิ่งไป 60000 นิดๆเองคับ

อยากทำเหมือนกันครับ วิ่งมา 140,000km แล้วรู้สึกช่วงล่างหลวมๆเหมือนกัน

อันนี้น้องซื้อรถมือ1เลยรึเปล่าครับ ทำไมเสียเยอะจังทั้งๆที่เพิ่ง60000โลเอง

ปัญหาที่เจอนี่พอๆกับรถพี่เลยนะ 

น้องเพิ่งเปลี่ยนลูกรอกออโต้ไปใช่มั้ย

ลองเข้าศูนย์ไปบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนลูกรอกออโต้ไป พอหมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงแปลกๆก่อนเปลี่ยนไม่เป็น

ให้ศูนย์เช็คดูก่อนว่าเกิดจากอะไรกันแน่ ซ่อมไม่ซ่อมว่ากันอีกที 

ปล.ก่อนให้เช็คลองเรียบๆเคียงๆถามก่อนนะว่าเสียค่าเช็คมั้ย เป็นไปได้อย่างเพิ่งเซ็นใบส่งรถซ่อม

ปล2. เคยมีเสียงแปลกๆตอนเปลี่ยนพวงมาลัยเหมือนกัน(จำเสียงไม่ได้) แต่พอเปลี่ยนลูกรอกเสียงก็หายไป เลยอยากให้ลองไปเช็คลูกรอกอีกทีก่อนครับ

อันนี้น้องซื้อรถมือ1เลยรึเปล่าครับ ทำไมเสียเยอะจังทั้งๆที่เพิ่ง60000โลเอง

ปัญหาที่เจอนี่พอๆกับรถพี่เลยนะ

น้องเพิ่งเปลี่ยนลูกรอกออโต้ไปใช่มั้ย

ลองเข้าศูนย์ไปบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนลูกรอกออโต้ไป พอหมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงแปลกๆก่อนเปลี่ยนไม่เป็น

ให้ศูนย์เช็คดูก่อนว่าเกิดจากอะไรกันแน่ ซ่อมไม่ซ่อมว่ากันอีกที

ปล.ก่อนให้เช็คลองเรียบๆเคียงๆถามก่อนนะว่าเสียค่าเช็คมั้ย เป็นไปได้อย่างเพิ่งเซ็นใบส่งรถซ่อม

ปล2. เคยมีเสียงแปลกๆตอนเปลี่ยนพวงมาลัยเหมือนกัน(จำเสียงไม่ได้) แต่พอเปลี่ยนลูกรอกเสียงก็หายไป เลยอยากให้ลองไปเช็คลูกรอกอีกทีก่อนครับ

มือ 1 คับผม รถแม่ใช้มาก่อนคับ แล้วเอามาใช้ต่อ ตั้งแต่เอามีแต่ซ่อมๆๆๆ 5555 ทั้งยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ แอร์ต้องแวคใหม่ ลูกรอกเสีย(อันนี้เรื่องใหญ่สุด) ผมละเซง แม่ผมใข้มา 6 ปีผมเอามาใข้ปุ๊บ ยางแท่นเครื่องไปก่อนเลย แล้วรายการค่อยๆมา ใช้ต่อแม่มาแค่ปีเดียว ทำตรึม ทั้งที่ผมก็ขับถนอมมาก

ปล.เสียงเมื่อก่อนไม่มีคับ หลังจากทำลูกรอกมาก็ไม่มีเสียงอะไรนะคับ แต่อยู่ดีๆมันก็มีเสียงสะงั้น มาจากทางด้านซ้าย(ถ้าอยู่ในรถ) มันอยู่คนละข้างกับลูกรอกเลยอะคับ เลยไม่คิดว่าจะเกี่ยว

ผมเคยเจอ 1 เคส เสียงออกเหมือนประตูฝืดหรือเสียงเหมือนเหล็กลั่น เป็นตอนหักเลี้ยวเหมือนกาน และยิ่งตอนเลี้ยวขึ้นลูกระนาดหรือพื้นต่างระดับเสียงชัดเจนมาก

ดังมาจากด้านหน้า ใช่อาการแบบนี้หรือป่าวคับ

ใช่คับ ประมาณนี้ (ผมเป็นทั้งขยับรถ หมุนกับที่ ทุกอย่างคับ) เป็นทุกครั้งที่หมุน แต่เสียงจะมาตอนหมุนมากกว่าหนึ่งรอบอะคับ

เอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์เลย ให้ช่างเค้าได้ยินอาการที่เกิดขึ้น เคสผมช่างเค้าถอดบูสกับปีกนกออกมาแล้วอัดจารบีเข้าไปใหม่หายเลยคับ

ช่างเค้าบอกว่าเกิดจากน้ำเข้าทำให้หน้าสัมผัสเป็นสนิม (ผมก็งงว่ามีแบบนี้ด้วยหรอปกติมันก้อต้องโดนน้ำบ้างเราก็ไม่ได้ลุยน้ำท่วมสักหน่อย)

แต่ยอมรับว่าก่อนเกิดอาการผมลุยฝนมาก้อเลยแบะๆๆไป

แต่ยังไงก็ขอให้หายไวๆๆคับ เป็นแล้วจิตตกเหมือนกันช่วงล่างดังอย่างกับเราเป็นคนไม่สนใจรถขับซะให้ดังขนานนี้ หุหุ